Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12

Ðề tài:
kế toán quán cafe như thế nào?

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 48 lần trong 43 bài viết

kế toán quán cafe như thế nào?

Chào cả nhà!
    Bạn tôi vừa mở một quán cafe cũng khá là lớn ,nhờ cả nhà ai biết chỉ dùm cách làm kế toán cho quán cafe như thế nào? xác định doanh thu như thế nào (loại hình kinh doanh này có phải là dịch vụ không?),nộp thuế như thế nào?
    cám ơn mọi người nhiều!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Ba năm sau em tìm thấy lá
    Chị lắc đầu không phải lá diêu bông

2. Các thành viên đã cảm ơn takuda_khoad về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 340 lần trong 143 bài viết

Ðề: kế toán quán cafe như thế nào?

Quán cafe nhưng loại hình kinh doanh đã đăng ký như thế nào ? Hiện tại chỉ là quán cafe thôi hay đã thành lập công ty.Bạn nói rõ hơn một chút đi, mình sẽ bày cho vì trước đây mình có làm ktoán cho cty về dịch vụ cafe rồi. Còn cách làm sổ kế toán và nộp thuế thì phụ thuộc vào loại hình kinh doanh đã đăng ký.

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 48 lần trong 43 bài viết

tên của công ty là công ty TNHH TM&DV , vậy mình làm sổ sách như bình thường hay có j khác biệt không senledn?
    Ba năm sau em tìm thấy lá
    Chị lắc đầu không phải lá diêu bông

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

ah, cho mình hỏi, hạch toán kế toán thế nào với mấy công ty kinh doanh dịch vụ ăn uống nhỉ. Mình làm cho một công ty bên lv đấy, lúc vào làm cty đã thành lập được 3 tháng rùi, chi phí đầu vào có hoá đơn cũng có, mà chỉ dạng biên nhận cũng nhiều (Mua rau củ quả ngoài chợ ấy mà) nhưng lại chẳng có một hoá đơn đầu ra nào cả. Không bít thế có sao không nhỉ? hay mình làm một hợp đồng với một công ty nào đấy, coi như là cho khách hàng nợ, 3 tháng xuất hoá đơn và thanh toán tiền luôn một thể có được không nhỉ? Ai bit cho ý kiến giúp mình, Xin cảm ơn!

Cảm ơn
    26

Trích Nguyên văn bởi takuda_khoad View Post
    tên của công ty là công ty TNHH TM&DV , vậy mình làm sổ sách như bình thường hay có j khác biệt không senledn?
    Trước tiên bạn phải làm 1 bảng định mức nguyên vật liệu rồi nộp cho CQ thuế, sau đó bạn dựa vào bàng định mức đó mà tính chi phí, hạch toán thì vẫn bình thường, quan trọng nhất là bạn phải tính chỗ định mức đó ví dụ: đầu vào của mình là 1kg cafe, 1kg đường, 1 lon sữa nhưng đầu ra là 1 ly cafe sữa.....
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi ha thuong View Post
    ah, cho mình hỏi, hạch toán kế toán thế nào với mấy công ty kinh doanh dịch vụ ăn uống nhỉ. Mình làm cho một công ty bên lv đấy, lúc vào làm cty đã thành lập được 3 tháng rùi, chi phí đầu vào có hoá đơn cũng có, mà chỉ dạng biên nhận cũng nhiều (Mua rau củ quả ngoài chợ ấy mà) nhưng lại chẳng có một hoá đơn đầu ra nào cả. Không bít thế có sao không nhỉ? hay mình làm một hợp đồng với một công ty nào đấy, coi như là cho khách hàng nợ, 3 tháng xuất hoá đơn và thanh toán tiền luôn một thể có được không nhỉ? Ai bit cho ý kiến giúp mình, Xin cảm ơn!
    Những loại rau củ quả đó chừ bạn đưa vào bảng kê mua hàng không có hoá đơn theo mẫu 01/TNDN, còn nếu làm theo cách của bạn thì cũng phải làm chứng từ đầu vào. Còn những tháng sau thì bạn kiễm chỗ nào mua hàng rồi cuối tháng lấy hoá đơn bạn nhé.
    thay đổi nội dung bởi: senledn, 22-09-2009 lúc 02:12 Lý do: Automerged Doublepost

8. Các thành viên đã cảm ơn senledn về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 11 lần trong 8 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ha thuong View Post
    Uhm Với một công ty KD dịch vụ ăn uống thì bạn cũng phải xác định định mức luôn. Với Các loại hải sản tươi sống (tôm cá..) thì lhok có hoá đơn đầu vào đâu, nhưng bạn hãy làm bảng kê đầu vào cho những nguyên vật liệu đó, Còn Rau, củ , quả thì bạn có thể nhờ người bán họ viết hoá đơn thông thường, như thế bạn mới có thể tính vào chi phí hợp lý được. Còn hoá đơn đầu ra bạn phải viết chứ ( chẳng lẽ lại hok có Cty ha DN nào đến ăn à, ngoài ra còn khách bán lẻ nữa, bạn đều phải viết hoá đơn hết) Có jì thắc mắc thì bạn hãy nói mình sẽ giải đáp giúp bạn. good luck

Cảm ơn
    27
    Được cảm ơn 6 lần trong 4 bài viết

cho tui hỏi bạn có mẫu kg cho tui xin với. gửi cho tui theo mail: kieudo@mobifone.com.vn nhé. Thank!
    thời gian ơi! có bao giờ trở lại!

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ngocyen1983 View Post
    Uhm Với một công ty KD dịch vụ ăn uống thì bạn cũng phải xác định định mức luôn. Với Các loại hải sản tươi sống (tôm cá..) thì lhok có hoá đơn đầu vào đâu, nhưng bạn hãy làm bảng kê đầu vào cho những nguyên vật liệu đó, Còn Rau, củ , quả thì bạn có thể nhờ người bán họ viết hoá đơn thông thường, như thế bạn mới có thể tính vào chi phí hợp lý được. Còn hoá đơn đầu ra bạn phải viết chứ ( chẳng lẽ lại hok có Cty ha DN nào đến ăn à, ngoài ra còn khách bán lẻ nữa, bạn đều phải viết hoá đơn hết) Có jì thắc mắc thì bạn hãy nói mình sẽ giải đáp giúp bạn. good luck
    Bạn cho tôi hỏi về kế toán cho công ty hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ ăn uống, nếu đấy là quán cafe mới mở và mình cũng mởi làm kế toán cho công ty đó thì việc xây dựng định mức sẽ như thế nào, bạn giúp mình với. Còn bột cafe mình nhập về co phải mình phải đưa vào 154 khong bạn hay là mình phải nhập vào 152 rồi mình xuất khi mỗi lần bán vậy, bạn giải đáp giúp mình với; Và bạn nói rõ cho mình về hình thức viết hoá đơn với.
    Thanks!

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

confused Ðề: kế toán quán cafe như thế nào?

Trích Nguyên văn bởi senledn View Post
    Trước tiên bạn phải làm 1 bảng định mức nguyên vật liệu rồi nộp cho CQ thuế, sau đó bạn dựa vào bàng định mức đó mà tính chi phí, hạch toán thì vẫn bình thường, quan trọng nhất là bạn phải tính chỗ định mức đó ví dụ: đầu vào của mình là 1kg cafe, 1kg đường, 1 lon sữa nhưng đầu ra là 1 ly cafe sữa.....
    Nếu như 1 quán Cafe bình thường không qua một loại hình Doanh nghiệp nào thì làm những công việc cụ thể gì hả bạn?Mình đang muốn nhận thêm Kế toán cho 1 quán Cafe.

Cảm ơn
    26

Trích Nguyên văn bởi Xuka2812 View Post
    Nếu như 1 quán Cafe bình thường không qua một loại hình Doanh nghiệp nào thì làm những công việc cụ thể gì hả bạn?Mình đang muốn nhận thêm Kế toán cho 1 quán Cafe.
    Sao lại ko phải 1 loại hình DN nào thì họ cần ktoán làm gì.Hay là cần bạn làm sổ sách nội bộ đúng ko ? nếu làm sổ sách nội bộ thì đơn giản hơn nhiều. Chỉ theo dõi tình hình nhập xuất NVL, tiền mặt và công nợ của quán thôi. Trong ngày nhập xuất bao nhiêu NVL,thì bạn vào theo dõi trong sổ để xem cuối ngày còn tồn lại bao nhiêu NVL....Nói chung làm sổ sách nội bộ thì ko cần theo khuôn mẫu, quy định nào, miễn là ông bà chủ quán hiểu là được...

14. Các thành viên đã cảm ơn senledn về bài viết hữu ích này :

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề