Trang 1/4 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 35
    Cảm ơn
    303
    Được cảm ơn 65 lần trong 52 bài viết

Kế toán nội bộ cần những sổ sách gì?

Công ty mình thành lập được gần 2năm rồi nhưng từ đó đến nay mình chỉ có sổ sách và các báo cáo để trình với cơ quan thuế thôi. Còn không có sổ sách kế toán gì trong nội bộ cả. mà trên thực tế thì có rất nhiều khoản chi không đc coi là hợp lệ để đưa vào chi phí. Hàng tháng sếp xuất cho mình một số tiền mặt làm quỹ để chi tiêu mình cũng theo dõi trên Excel khi nào hết thì tổng hợp các khoản chi này in ra đưa cho sếp và sếp lại xuất tiếp quỹ cho mình, cứ như vậy gần 2năm nay cty mình không làm về phần theo dõi sổ sách gì cả (sếp không yêu cầu mà).
    Nhưng mình nghĩ nếu làm kt thì phải làm cả phần thuế và nội bộ chứ nhỉ? Mình không biết nên sử dụng những loại sổ sách gì cả (cty mình chuyên thiết kế và thi công kiến trúc , nội thất). Các bạn cho mình lời khuyên là sang năm 2009 mình nên bắt đầu làm ss kt nội bộ như thế nào? ( sếp k yêu cầu nhưng nếu người khác hỏi thì mình biết nói sao không lẽ lại nói là mình không theo dõi à?)
    Các bạn hướng dẫn giúp mình nhé!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Học - học nữa - học mãi
    Học đến khi nào mới dừng lại được đây

2. Các thành viên đã cảm ơn ktv123 về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 35 lần trong 29 bài viết

Ðề: Kế toán nội bộ cần những sổ sách gì?

Trích Nguyên văn bởi ktv123 View Post
    Công ty mình thành lập được gần 2năm rồi nhưng từ đó đến nay mình chỉ có sổ sách và các báo cáo để trình với cơ quan thuế thôi. Còn không có sổ sách kế toán gì trong nội bộ cả. mà trên thực tế thì có rất nhiều khoản chi không đc coi là hợp lệ để đưa vào chi phí. Hàng tháng sếp xuất cho mình một số tiền mặt làm quỹ để chi tiêu mình cũng theo dõi trên Excel khi nào hết thì tổng hợp các khoản chi này in ra đưa cho sếp và sếp lại xuất tiếp quỹ cho mình, cứ như vậy gần 2năm nay cty mình không làm về phần theo dõi sổ sách gì cả (sếp không yêu cầu mà).
    Nhưng mình nghĩ nếu làm kt thì phải làm cả phần thuế và nội bộ chứ nhỉ? Mình không biết nên sử dụng những loại sổ sách gì cả (cty mình chuyên thiết kế và thi công kiến trúc , nội thất). Các bạn cho mình lời khuyên là sang năm 2009 mình nên bắt đầu làm ss kt nội bộ như thế nào? ( sếp k yêu cầu nhưng nếu người khác hỏi thì mình biết nói sao không lẽ lại nói là mình không theo dõi à?)
    Các bạn hướng dẫn giúp mình nhé!
    NÓi túm lại, tuỳ theo t/chất CV mà yêu cầu bạn sẽ cần những loại sổ gì,ko cần phải bài bản lắm, nhưng kh giải trình thì bạn phải giải trình chính xác và vì bạn là KT của Cty thì bạn phải biết được KQHĐ KD như thế nào chứ ko đơn thuần là những con số trên sổ sách. Mình nghĩ,chỉ cần dùng excel để theo dõi các khoản ko chứng từ đó, và KQKD có được trừ tiếp các khoản chi ko hợp lệ trong tháng, sẽ có KQKD chính xác hơn.Good luck
    [COLOR=red]Never too late...[/COLOR]

5. Các thành viên đã cảm ơn windy_kc về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    298
    Được cảm ơn 560 lần trong 346 bài viết

bạn nên làm 1 quyển sổ tay ghi thu chi thực tế hàng ngaỳ phát sinh
    Đường đi không khó vì ngăn sông cách núi
    Mà khó vì lòng người ngại núi e sông

Cảm ơn
    303

Trích Nguyên văn bởi windy_kc View Post
    NÓi túm lại, tuỳ theo t/chất CV mà yêu cầu bạn sẽ cần những loại sổ gì,ko cần phải bài bản lắm, nhưng kh giải trình thì bạn phải giải trình chính xác và vì bạn là KT của Cty thì bạn phải biết được KQHĐ KD như thế nào chứ ko đơn thuần là những con số trên sổ sách. Mình nghĩ,chỉ cần dùng excel để theo dõi các khoản ko chứng từ đó, và KQKD có được trừ tiếp các khoản chi ko hợp lệ trong tháng, sẽ có KQKD chính xác hơn.Good luck
    nếu bây giờ mình chỉ sử dụng 2 sổ theo dõi là : sổ theo dõi các khoản Thu và sổ theo dõi các khoản Chi. Cuối tháng mình cộng sổ rồi cuối năm mình cũng có thể tính ra được phần lợi nhuận kinh doanh. Như vậy có được không nhỉ? hay là phải cho vào từng tài khoản rồi cũng phải định khoản , vào sổ cái , cuối năm cũng phải làm BCTC à? như thế có rắc rối quá không?
    Học - học nữa - học mãi

8. Các thành viên đã cảm ơn ktv123 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    1,665
    Được cảm ơn 2,154 lần trong 1,030 bài viết

nếu bây giờ mình chỉ sử dụng 2 sổ theo dõi là : sổ theo dõi các khoản Thu và sổ theo dõi các khoản Chi. Cuối tháng mình cộng sổ rồi cuối năm mình cũng có thể tính ra được phần lợi nhuận kinh doanh. Như vậy có được không nhỉ? hay là phải cho vào từng tài khoản rồi cũng phải định khoản , vào sổ cái , cuối năm cũng phải làm BCTC à? như thế có rắc rối quá không?
    Nếu chỉ có sổ thu, chi thì chỉ theo dõi đc dòng tiền, ko theo dõi đc các chi phí, doanh thu, .... Tùy yêu cầu theo dõi nội bộ của Sếp bạn thế nào thì mới có thể thiết kế theo ý sếp đc
    Nhận tư vấn, lập báo cáo, quyết toán, hoàn thiện sổ, đào tạo nghiệp vụ, xây dựng bộ máy KT, tư vấn tài chính, thủ tục vay vốn ngân hàng- 10 năm kinh nghiệm. LH: 0933.407975 (Mr. Đoàn)

10. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn cattien vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Cả nhà ơi, mình cũng đang rất cần lời khuyên cho vấn đề sổ sách nội bộ này. Làm thế nào để có báo cáo chính xác doanh thu nội bộ của Công ty. Sổ sách thế nào để có báo cáo xác thực nhất, hay là hàng tháng cứ theo dõi thu chi thực tế và tổng kết vào cuối tháng, cuối năm??? Cần loại sổ gì để gọn và tiện, dễ hiểu nhất. Giúp mình với... Chân thành cảm ơn cả nhà nhé.

Cảm ơn
    303

Trích Nguyên văn bởi cattien View Post
    Nếu chỉ có sổ thu, chi thì chỉ theo dõi đc dòng tiền, ko theo dõi đc các chi phí, doanh thu, .... Tùy yêu cầu theo dõi nội bộ của Sếp bạn thế nào thì mới có thể thiết kế theo ý sếp đc
    Như mình đã nói Sếp mình không nắm được gì về vấn đề kt cả (chỉ tập trung vào thiết kế thôi) nên k có yêu cầu gì cả. Nhưng mh vẫn muốn làm phần kt nội bộ này để có thể tự tin hơn khi có một ai đó hỏi đến .Nếu mình theo dõi được các khoản Thu - Chi thì mình sẽ biết được đâu là chi phí và đâu là lợi nhuận cuối cùng đúng không? Vđề mình muốn mọi ng chỉ giáo là mình nên bắt đầu từ đâu và nên làm những sổ gì ?
    thay đổi nội dung bởi: ktv123, 24-02-2009 lúc 04:38
    Học - học nữa - học mãi

13. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn ktv123 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    15
    Được cảm ơn 8 lần trong 8 bài viết

Cần quyển sổ quỹ tiền mặt để ghi thu vào và chi ra, diễn giải ghi rõ dàng và quyển phiếu thu và phiếu chi có giám đốc duyệt và đặc biệt là chữ ký của người giao tiền và nhận tiền ( nếu là công ty có vốn góp thì rất cần xác thực )
    theo mình là thế để bạn bổ sung thêm
    ĐỘC LẬP TRONG CUỘC SỐNG LÀ TRÊN HẾT

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 35 lần trong 29 bài viết

uh, như vậy cũng được. Bạn làm theo cách 1 đi, ko cần phải mở sổ sách rườm rà như vậy đâu. (nhưng mà bạn cũng phải phân dòng chi phí để biết được chi phí như thế nào nhé) Good luck
    thay đổi nội dung bởi: windy_kc, 25-02-2009 lúc 12:43
    [COLOR=red]Never too late...[/COLOR]

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 9 lần trong 5 bài viết

Mình cũng làm kế toán nội bộ và mình cũng thấy khó khi có những khoản chi không hợp lê,
    Mình thường có sổ tiền măt thu chi, phiếu chi, phiếu thu (2 liên) và bảng kê chứng từ thu chi cuối tháng.
    Dựa vào đó mình cũng biết được cty mình làm ăn lỗ hay lãi.
    Nhưng thật sự mà nói thì những khoản chi đó khó chịu lắm.

Trang 1/4 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề