kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Ðề tài:
Hạch toán tiền hoàn thuế VAT

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Hạch toán tiền hoàn thuế VAT

Năm 2008 công ty mình có làm hồ sơ hoàn thuế VAT là 2 tỷ và đã được hoàn đủ 2 tỷ.Khi nhân được tiền mình đã hạch toán: Nợ 112, có 133. Nhưng đến 2010 thuế xuống quyết toán và loại ra 200 triệu không đủ điều kiện hoàn, công ty mình đã làm thủ tục trả lại 200tr cho cục thuế, vậy số tiền này mình hạch toán như thế nào? Mong mọi người hạch toán giúp mình.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    98
    Được cảm ơn 182 lần trong 101 bài viết

Ðề: Hạch toán tiền hoàn thuế VAT

Trích Nguyên văn bởi nthue View Post
    Năm 2008 công ty mình có làm hồ sơ hoàn thuế VAT là 2 tỷ và đã được hoàn đủ 2 tỷ.Khi nhân được tiền mình đã hạch toán: Nợ 112, có 133. Nhưng đến 2010 thuế xuống quyết toán và loại ra 200 triệu không đủ điều kiện hoàn, công ty mình đã làm thủ tục trả lại 200tr cho cục thuế, vậy số tiền này mình hạch toán như thế nào? Mong mọi người hạch toán giúp mình.
    Mình nghĩ bạn hạch toán ngược lại:
    Nợ TK 133
    Có TK 112
    Hãy luôn lắng nghe và chia sẻ...!

Cảm ơn
    985
    Được cảm ơn 1,665 lần trong 920 bài viết

Đại ca nào rành chỗ này thì chỉ cho em với. Em cũng nghĩ ra 1 số phương án nhưng nghĩ kỹ thì lại ko được.
    Mong được học hỏi!!!!

---------- Post added at 09:14 PM ---------- Previous post was at 09:11 PM ----------

Trích Nguyên văn bởi Sweetlove209 View Post
    Mình nghĩ bạn hạch toán ngược lại:
    Nợ TK 133
    Có TK 112
    Giảm tiền thì được nhưng thế hóa ra lại được tăng Thuế GTGT đầu vào nữa à?? Nó lại trở nên hợp lý ( đủ điều kiện) nữa sao?
    Phương án khác!!!
    "Trả món nợ non sông trước mắt,
    Mặc đời sau thiên hạ luận bình!"
    Suy nghĩ không cũ về những điều không mới!

Cảm ơn
    1,291
    Được cảm ơn 1,406 lần trong 873 bài viết

theo như mình tham khảo thì phần bị truy thu này bạn cho vào 421 hay 811 đều đc
    nợ 421, 811
    có 3331
    khi nộp tiền thuê
    nợ 3331
    có 111,112
    thay đổi nội dung bởi: menhtroi, 31-10-2010 lúc 09:34
    khi iu nhau thì người ta thề sống chết có nhau, khi ghét nhau rồi thì họ lại thề sống chết với nhau.

6. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn menhtroi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Re: Ðề: Hạch toán tiền hoàn thuế VAT

Hạch toán vào chi phí chứ!
    Nợ 6422
    có 112,111

Cảm ơn
    112
    Được cảm ơn 62 lần trong 42 bài viết

Ðề: Re: Ðề: Hạch toán tiền hoàn thuế VAT

Trích Nguyên văn bởi quangthanh69 View Post
    Hạch toán vào chi phí chứ!
    Nợ 6422
    có 112,111
    Theo mình nghĩ, phải xét từ căn bản của vấn đề,
    Đối với thuế GTGT được khấu trừ nếu không được khấu trừ sẽ đưa thẳng vào giá trị hàng hoặc đưa vào Chi phí ( thường là 632)
    TH của bạn như trên phần được hoàn cũng chính là phần được khấu trừ. Nhưng trong đó đã bị loại ra 200 tr nên phần này phải định khoản như sau:
    Nợ 632/142/242
    Có 111/112
    Còn nếu khoản GTGT không hợp lý, hợp lệ thì:
    Nợ 421
    Có 111 ( cái này thì không chắc lắm, hơi thiếu cơ sở)
    nếu có tk trung gian là lọai 3 thì mình nghĩ là 3388
    thay đổi nội dung bởi: hoangdebmt, 21-01-2011 lúc 09:59
    Nhận BC thuế - Sổ sách - BCTC cho DN. SĐT: 01698.858.488 gặp A. Nhật. HCM và Bình Dương

Cảm ơn
    139
    Được cảm ơn 1,225 lần trong 247 bài viết

Loại ra 200 triệu ko đủ điều kiện hoàn => bạn phải chi tiết cho mình nguyên nhân thì mới có câu trả lời chính xác, nếu không thì toàn hạch toán sai hết đó.

Với tình huống này có rẩt rất nhiều trường hợp có thể xảy ra, với mỗi trường hợp lại có các cách hạch toán khác nhau. Mình chỉ đơn cử một trường hợp nhỏ thôi nhé. Lỗi hóa đơn đó do một ông ở công ty (đã có biên bản xác nhận và ông ý đồng ý chịu) => hạch toán Nợ 138/Có 3331
    YM: nmh_tckt Skype: nmh_tckt
    Phần mềm kế toán miễn phí MH. Tải tại đây *=http://www.mediafire.com/?nz0nsf2ov89cgfu

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 43 lần trong 28 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Gã sẹo View Post
    Loại ra 200 triệu ko đủ điều kiện hoàn => bạn phải chi tiết cho mình nguyên nhân thì mới có câu trả lời chính xác, nếu không thì toàn hạch toán sai hết đó.

Với tình huống này có rẩt rất nhiều trường hợp có thể xảy ra, với mỗi trường hợp lại có các cách hạch toán khác nhau. Mình chỉ đơn cử một trường hợp nhỏ thôi nhé. Lỗi hóa đơn đó do một ông ở công ty (đã có biên bản xác nhận và ông ý đồng ý chịu) => hạch toán Nợ 138/Có 3331
    Hoàn thuế cũng lằng nhằng nhỉ! Thế bị loại do kê khai chậm nhưng doanh nghiệp tự chịu thì ra sao, kế toán thế nào?

Cảm ơn
    139
    Được cảm ơn 1,225 lần trong 247 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Ngom View Post
    Hoàn thuế cũng lằng nhằng nhỉ! Thế bị loại do kê khai chậm nhưng doanh nghiệp tự chịu thì ra sao, kế toán thế nào?
    Do kê khai chậm thì được hạch toán vào chi phí của công ty, chi phí này được là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Vì thuế xuống quyết toán (coi là quyết toán cả thuế GTGT và thuế TNDN) nên họ đã trừ chi phí trên để xác định số thuế TNDN phải nộp rồi. Có nhiều cách hạch toán nhưng rút gon lại thì hạch toán như thế này là xong:
    Nợ 421 (200 triệu x (1- thuế suất thuế TNDN năm 2008)
    Nợ 3334 (200 triệu x thuế suất thuế TNDN năm 2008)
    Có 3331 200 triệu
    YM: nmh_tckt Skype: nmh_tckt
    Phần mềm kế toán miễn phí MH. Tải tại đây *=http://www.mediafire.com/?nz0nsf2ov89cgfu

12. Các thành viên đã cảm ơn Gã sẹo về bài viết hữu ích này :

Thông tin về chủ đề