kết quả từ 1 tới 9 trên 9
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 15 lần trong 11 bài viết

Help Hạch toán thế nào?

Chào cả nhà! Cty e vừa mở thêm ngành kinh doanh dịch vụ cafe, cơm văn phòng. E đang băn khoăn không biết hạch toán thế nào? Hằng ngày khách hàng vào uống cafe và thường ko lấy hoá đơn, cho e hỏi là để thể hiện doanh thu đó thì e phải làm thế nào? Lúc nhập nguyên vật liệu để pha chế thì phải theo định mức phải ko ạ? anh chị nào có bảng định mức thì gửi giúp e với.E đag rối quá! Mong mọi người trả lời giúp e! E cảm ơn nhiều!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    1,751
    Được cảm ơn 5,081 lần trong 2,788 bài viết

Ðề: Hạch toán thế nào?

Trích Nguyên văn bởi mongmo06 View Post
    Chào cả nhà! Cty e vừa mở thêm ngành kinh doanh dịch vụ cafe, cơm văn phòng. E đang băn khoăn không biết hạch toán thế nào? Hằng ngày khách hàng vào uống cafe và thường ko lấy hoá đơn, cho e hỏi là để thể hiện doanh thu đó thì e phải làm thế nào? Lúc nhập nguyên vật liệu để pha chế thì phải theo định mức phải ko ạ? anh chị nào có bảng định mức thì gửi giúp e với.E đag rối quá! Mong mọi người trả lời giúp e! E cảm ơn nhiều!
    Gía bán là gía đã có thuế, khi thu tiền lập hóa đơn bán lẻ, cuối ngày lập bảng kê số lượng đã bán trong ngày và lập hóa đơn.Định mức là do cty bạn đưa ra và đăng ký với cơ quan thuế
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

4. Các thành viên đã cảm ơn Linh_suchuoi về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    652
    Được cảm ơn 440 lần trong 313 bài viết

Theo mình bạn căn cứ vào giá bán và lặp ra cái định mức cho phù hợp. Còn doanh thu trong ngày như Linh_suchuoi nói đó.
    Em hy vọng sau cơn mưa trời lại sáng, chút nằng vàng sưởi ấm lại đời em...

6. Các thành viên đã cảm ơn Hathuong về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 15 lần trong 11 bài viết

E thấy rối quá! Khi cty e mua nguyên vật liệu như hoa quả... thường là mua các quán nhỏ nên ko có hoá đơn đầu vào. Làm thề nào để chi phí đó được xem là hợp lý nhỉ? Định mức phải bắt buộc đăng ký với cơ quan thuế à? Cuối ngày viết hoá đơn tổng hợp thì các thông tin về khách hàng để trống à?

Cảm ơn
    1,751
    Được cảm ơn 5,081 lần trong 2,788 bài viết

E thấy rối quá! Khi cty e mua nguyên vật liệu như hoa quả... thường là mua các quán nhỏ nên ko có hoá đơn đầu vào. Làm thề nào để chi phí đó được xem là hợp lý nhỉ? Định mức phải bắt buộc đăng ký với cơ quan thuế à? Cuối ngày viết hoá đơn tổng hợp thì các thông tin về khách hàng để trống à?
    Nếu mua hàng nông lâm hải sản của nông dân sản xuất ra thì ko cần hóa đơn, nhưng ở đây mua các quán nhỏ lẻ thì phải có hóa đơn, có thể yêu cầu người bán tổng hợp cuối tháng xuất hóa đơn cho mình cũng được.Khi viết hóa đơn ghi bán lẻ là được rồi.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

Cảm ơn
    926
    Được cảm ơn 4,037 lần trong 2,289 bài viết

Mua hàng nông lâm hải sản,bạn lập bảng kê 01/TNDN theo thông tư 130 2008
    2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
    Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được uỷ quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.
    Đối với bán lẻ ( dưới 100.000 ), cuối ngày lập bảng kê, xuất một cái
    Người mua : Khách mua lẻ
    MST : Gạch ngang
    Địa chỉ : Khỏi viết
    .............
    Đối với hàng hóa, dịch vụ trên :100.000, mỗi người xuất một cái : ghi tên người mua :khách vãng lai.
    Hóa đơn bỏ trong cuốn không xé.
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

10. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn vansi200780 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    13
    Được cảm ơn 170 lần trong 126 bài viết

Em lập hóa đơn bán lẻ, đến cuối ngày tập hợp bảng kê đó viết hóa đơn em nhé.Số tiền thu được là số tiển đã có thuế khi lập bảng kê phải tách thuế ra nhé.

12. Các thành viên đã cảm ơn THANH_HA về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Mad2 Ðề: Hạch toán thế nào?

Các bạn cho mình hỏi thêm, định mức là bắt buộc phải đăng ký với cơ quan thuế ah?
    Công ty cũng KD nhà hàng ăn uống, hóa đơn xuất ra chỉ ghi là 'ăn uống' thôi nên kế toán tính định mức giá vốn thực phẩm (gạo, cá, gia vị...) tính theo phần trăm doanh thu có đúng ko?. Nếu đúng thì cần phải lập chứng từ gì khi xuất thực phẩm tính giá vốn theo định mức đó?... Mong các bạn giúp mình
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi Linh_suchuoi View Post
    Gía bán là gía đã có thuế, khi thu tiền lập hóa đơn bán lẻ, cuối ngày lập bảng kê số lượng đã bán trong ngày và lập hóa đơn.Định mức là do cty bạn đưa ra và đăng ký với cơ quan thuế
    Các bạn cho mình hỏi thêm, định mức là bắt buộc phải đăng ký với cơ quan thuế ah?
    Công ty cũng KD nhà hàng ăn uống, hóa đơn xuất ra chỉ ghi là 'ăn uống' thôi nên kế toán tính định mức giá vốn thực phẩm (gạo, cá, gia vị...) tính theo phần trăm doanh thu có đúng ko?. Nếu đúng thì cần phải lập chứng từ gì khi xuất thực phẩm tính giá vốn theo định mức đó?... Mong các bạn giúp mình
    thay đổi nội dung bởi: sunrise951, 13-01-2010 lúc 03:24 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    76
    Được cảm ơn 136 lần trong 98 bài viết

hay qua

Thông tin về chủ đề