Trang 11/18 đầuđầu ... 910111213 ... cuốicuối
kết quả từ 101 tới 110 trên 172

Ðề tài:
Chi tiền thưởng tết thì hạch toán vào đâu?

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 11 lần trong 8 bài viết

Chi tiền thưởng tết thì hạch toán vào đâu?

thanks mọi người đã góp ý . Em còn vấn đề thắc mắc nữa là: tiền thưởng tết cho công nhân thì em sẽ hạch toán Tk811, hay là sau khi kết chuyển xác định lãi lỗ rồi em ghi giảm TK421

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn ngocyen1983 vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    843
    Được cảm ơn 3,738 lần trong 1,770 bài viết

Ðề: Chi tiền thưởng tết thì hạch toán vào đâu?

Trích Nguyên văn bởi Backkom View Post
    - Họp giao ban xong về đọc bài bác muốn tắt máy ngủ luôn, bác dùng từ đơn giản chút đi, đọc nhức đầu quá à
    - Những đoạn gạch dưới cần xem xét lại
    Ai xem lại? Hay là chờ bạn tỉnh ngủ vậy nhé.

Những điểm khác biệt cơ bản giữa 2 quan điểm ghi nhận hay không ghi nhận chi phí
    - Quỹ khen thưởng:
    + Đối với dnnn việc trích lập là bắt buộc nên tiền thưởng lấy từ quỹ này khen thưởng là tất nhiên. Tiền thưởng là khoản phân phối lợi nhuận. Do đó lợi nhuận sau thuế chưa chắc tất cả thuộc về cổ đông
    + Còn dn tư nhân, quỹ khen thưởng không bắt buộc phải trích lập. Chủ sở hữu cũng không múôn phân phối lợi nhuận kiểu này. Nên họ xem tiền thưởng là 1 khoản chi phí. Do đó toàn bộ lợi nhuận sau thuế là thuộc về cổ đông

- Chi phí nhân công
    Nhóm 1: Bao gồm tiền lương và các khoản thưởng mang tính chất lương
    Nhóm 2: Tất cả chi phí lao động dn bỏ ra mua sức lao động của nlđ = lương + thưởng + phúc lợi...
    Làm rõ hai điều trên là giải quyết xong vấn đề
    Sao bạn biết là chủ sở hữu không muốn ?
    Hơn nữa muốn hay không là chuyện của họ, không phải chuyện của kế toán, không cần ép họ muốn hay không.

DNNN và DNTN thì bản chất của khoản chi sẽ khác nhau chỉ vì họ muốn hay không muốn thôi ư?

Xin lỗi bạn ngocyen1983, bạn hỏi có chút xíu mà mấy bác này trả lời đọc xỉuuuuuu lun
    Trong trường hợp của bạn, quan điểm của mình giải quyết như sau:
    - Hợp đồng lao động: nên ghi rõ khoản tiền thưởng tết này là lương tháng 13 với điều kiện làm đủ 12 tháng (hay n tháng cũng đc) thì mới được hưởng
    Hạch toán: Nên hạch toán Nợ 642, 627, 622 Có 334

- Nếu thưởng từ quỹ phúc lợi, không bắt buộc quy định chi tiết trong hợp đồng ,
    Hạch toán: Nợ 431 Có 334
    Trích Nguyên văn bởi trung30 View Post
    Cho trung30 tham gia chút:

Cái vấn đề mà chủ topic đưa ra để giải quyết (hoặc làm bài tập) là đơn giản & chẳng mới mẻ gì với người làm kế toán. Thế mà nhiều người cứ suy diễn hoặc áp đặt thêm quan điểm của mình vào làm cho nó phức tạp & rối tung lên.

Hãy hỏi các em đang còn đi học Htoán nghiệp vụ này ntn, các em đều làm được điểm 10 chứ đừng nói đến người làm Ktoán chuyên nghiệp.

Ý kiến của tớ:

1/ Nếu trong HĐLĐ, thoả ước LĐTT hoặc điều lệ Cty có qui định tiền thưởng tết cho công nhân là một khoản bắt buộc phải trả & khi chi trả có đầy đủ Ctừ qui định kèm theo thì xác định đây là một khoản chi mang T/C chi phí được Htoán vào lương cho NLĐ: Nợ 334/Có ..., Có 334/ Nợ 6....

2/ Nếu ko đủ các đk trên thì đây là một khoản chi thưởng tết theo đúng nghĩa đen, Htoán Nợ 334/ Có ..., Có 334/ Nợ 431. Dù đơn vị hiện tại có quĩ hay ko.

Hiển nhiên là ... nếu học thuộc lòng thì rất đơn giản. Cứ thế mà làm.
    Nhưng rồi ngày mai lại có người lập tôpic hỏi tiếp: tiền lễ 2-9 ghi vào đâu, rồi vài hôm lại hỏi tiếp tiền BHXH không trừ lương mà DN trả thay luôn thì có phải là chi phí nhân công không (HĐLĐ có ghi rõ),v.v... Trả lời hoài phát mệt luôn.
    Cái chỗ "có đủ chứng từ quy định" thật không dễ hình dung nếu chưa có kinh nghiệm: Ai quy định? Gồm những ctừ gì?

Đó là lý do mà tôi cố kéo dài topic này.

Về định khoản mà anh và Backkom trả lời thì trước đó cũng đã có trả lời rồi.
    Mà còn trả lời cẩn thận hơn: quỹ âm thì sao? TK431 có thể dư Nợ hay không?

Trích Nguyên văn bởi trung30 View Post
    Bàn thêm về các bài thảo luận trên

- Chế độ kế toán tại VN hiện nay dù có những điểm cần sửa đổi nhưng khi nào sửa đổi thì khoan tính. Hiện tại người làm Ktoán phải tuân thủ nhửng qui định hiện thời áp dụng cho mọi DN
    - Việc hạch toán kế toán (định khoản), ghi chép phản ảnh NVKTPS vào SS ktoán thuộc về nghiệp vụ của kế toán tài chính chứ ko thuộc kế toán quản trị
    - Htoán kế toán là nghiệp vụ chuyên môn của người làm kế toán do đó lấy quan điểm nghiệp vụ của người làm kế toán để nhận xét đánh giá sai hay đúng chứ ko dùng quan điểm của các ngài GĐ hoặc những người làm quản trị để nhận xét.
    Nhận xét thứ 3: đúng là thế, kế toán cần khách quan, trung thực.
    Nhưng nói thì dễ. Dù gì thì đã là "quan điểm" thì cũng ít nhiều mang tính chủ quan.
    Vả lại, đâu phải quan điểm của GĐ luôn luôn là sai, là bóc lột, là trốn thuế...

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết

Tại sao lại hạch toán 811, chi thưởng tết đau phải là chi phí bất thường
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Nếu cty bạn có các quy định về chi thưởng tết hàng năm cho nhân viên thì bạn phải hạch toán vào tiền lương.
    thay đổi nội dung bởi: Pham Nhuan, 19-09-2009 lúc 11:18 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    29
    Được cảm ơn 437 lần trong 236 bài viết

To bakkom:

- Người làm Ktoan ko thể tuân theo ý chí của nhà Qtrị nếu ý chí ấy ko đúng với qui định của pháp luật

-"Ông GĐ chi theo quy chế Cty, ghi nhận vào chi phí, thì sao?".

Cãi cùn, ko có qui chế của cty nào bắt kế toán phải ghi nghiệp vụ kế toán vào đâu. Theo luật kế toán người làm kế toán có quyền độp lập về chuyên môn nghiệp vụ & phải tự chịu trách nhiệm về nghiệp vụ.

-"Đúng vậy, DNNN họ xem thưởng là một khoản phânphối lợi nhuận thì lấy từ quỹ khen thưởng. DNTN không có quỹ khen thưởng, không có phân phối lợi nhuận cho nlđ thì tiền thưởng được xem là một khoản chi phí"

Chế độ kế toán áp dụng cho mọi DN, NVKTPS để người Ktoan ghi chép vào SS Ktoan là căn cứ vào bản chất của nghiệp vụ đó chứ ko căn cứ vào loại hình cuả DN

- "đồng thời phải xem xét nguồn tài trợ của khoản tiền thưởng này,
    - là phù hợp với kinh tế thị trường và CMKT"

Nếu có nguồn tài trợ thì chủ đề phải nêu, tức là tiền này được chi từ nguồn nào.

Phù hợp hay ko phù hợp với KTTT là ko quan trọng, nhưng có phù hợp với qui định về chế độ kế toán cuả VN hay ko, còn muốn phù hợp với chế độ kế toán các nước thì qua nước họ mà làm kế toán

Các bài trên tạp chí chỉ là những nhận định đánh giá, thể hiện ý chí quan điểm cuả người viết chứ ko phải là qui chế bắt buộc mọi người phải tuân thủ.

Cảm ơn
    139
    Được cảm ơn 1,225 lần trong 247 bài viết

Tôi đồng ý với Quan điểm của Tổng thống, tuy nhiên cần chú ý ở chỗ, khi có quyết định thưởng thì người có quyền ra quyết định thưởng cũng sẽ quyết định luôn tiền đó sẽ chi từ đâu hoặc tính vào đâu (theo đúng thẩm quyền của họ). Như vậy kế toán sẽ căn cứ vào quyết định đó để làm thôi. Vấn đề cho vào giá thành hay không cho vào còn tùy thuộc vào cái tính chất của việc thưởng và quyết định thưởng đó.
    Tôi nghĩ kết ở đây được rồi.
    YM: nmh_tckt Skype: nmh_tckt
    Phần mềm kế toán miễn phí MH. Tải tại đây *=http://www.mediafire.com/?nz0nsf2ov89cgfu

Cảm ơn
    876
    Được cảm ơn 1,815 lần trong 860 bài viết

Đồng ý với bác sẹo nếu từ "thưởng" đưa ra không bị gắn thêm chữ "tết"
    Không đồng ý với ông GĐ người Iran ở quan điểm là có thể tính tiền thưởng tết vào giá thành sản phẩm theo yêu cầu của nhà quản trị vì.
    Người làm kế toán tài chính không bị chi phối bởi ý muốn của nhà quản trị vì theo Điều 5 của luật kế toán thì không có điểm nào nói hạch toán phải nghe theo ông GĐ cả.
    Và theo nguyên lý kế toán thì chi phí sản xuất liên quan đến người lao động chỉ có 622 và 627. Lấy VD hạch toán TK 622.
    CHI PHÍ NHÂN CÔNG TRỰC TIẾP
    Chi phí nhân cộng trực tiếp bao gồm cả các khoản phải trả cho người lao động trực tiếp sản xuất sản phẩm, thực hiện dịch vụ thuộc danh sách quản lý của doanh nghiệp và cho lao động thuê ngoài theo từng loại công việc, như: Tiền lương, tiền công, các khoản phụ cấp, các khoản trích theo lương (Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, kinh phí công đoàn).
    Phần chi phí nhân công trực tiếp vượt trên mức bình thường không được tính vào giá thành sản phẩm, dịch vụ mà phải kết chuyển ngay vào Tài khoản 632 “Giá vốn hàng bán”.
    Phần chi phí vượt trên mức bình thường còn bị loại nói chi tiền thưởng tết.
    Nếu muốn hạch toán vào chi phí thì hạch toán vào khoản nào khác chư đừng hạch toán vào giá thành SP.

Gác kiếm

Cảm ơn
    97
    Được cảm ơn 350 lần trong 199 bài viết

Trích Nguyên văn bởi biennhohtx05 View Post
    Và theo nguyên lý kế toán thì chi phí sản xuất liên quan đến người lao động chỉ có 622 và 627. Lấy VD hạch toán TK 622.
    Nếu muốn hạch toán vào chi phí thì hạch toán vào khoản nào khác chư đừng hạch toán vào giá thành SP.
    Bác này hiểu thế nào về chi phí nhân công vượt trên mức bình thường

Nếu hợp đồng lao động có ghi là Tết sẽ thưởng 1 số tiền XXX thì số tiền đó là một phần của chi phí liên quan đến nhân công, nó là bình thường trong hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. (Các doanh nghiệp đủ thông minh để tính toán về trả các khoản thu nhập cho người lao động bao nhiêu là lương, bao nhiêu là thưởng để khích lệ và giữ chân lao động). Việc hạch toán chi phí nhân công này vào tài khoản nào là tuỳ thuộc vào nhân công đó làm ở đâu. Tiền thưởng Tết là chi phí của niên độ kế toán nên cuối kỳ (tháng, quý, năm) cần trích trước: N622 (theo kế toán Mỹ thì các khoản tiền thưởng này không ghi vào CPNCTT mà đưa vào CP SXC), 627, 641, 642/C335.

Nếu không hạch toán vào giá thành như lập luận của bạn thì vẫn đưa vào giá vốn, thế chẳng hẳn là chi phí sao?
    thay đổi nội dung bởi: Hientn, 21-09-2009 lúc 09:09

10. Các thành viên đã cảm ơn Hientn về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    1,660
    Được cảm ơn 1,401 lần trong 872 bài viết

trùi. đọc bài các bác xong em mất đến hơn tiếng, cuối cùng vẫn chưa có kết luận nào mà mọi người thống nhất cả.
    nếu tiền thưởng tết đc ghi trong hợp đồng lao động là người lao động đc hưởng tiền thưởng tết với số tiền là bao nhiêu đó, mà trong năm nào đó cty họat động không có lãi nhưng rõ ràng vẫn phải chi.
    nếu tiền thưởng tết ko ghi trong hợp đồng lao động là đc hưởng bao nhiêu, trong năm cty hoạt động ko có lãi, hoặc có lãi mà ông giám đốc quyết định ko thưởng thì nhân viên có kiện ổng đc ko?
    mà theo tui biết thì hầu hết các hợp đồng lao động đâu có ghi cụ thể số tiền thưởng tết trong hợp đồng đâu (các nhà quản lý bao giờ chả muốn nắm đằng chuôi cơ chứ) chỉ có "tháng lương thứ 13" thì hầu hết các dn đều có (nếu em ko nhầm thì là theo một luật nào đó về lao động)
    vậy năm nay ổng ko thưởng, năm sau ổng thưởng thì có phải cái phần chi thưởng tết đó nếu đc tính vào giá thành ko phải là sẽ làm cho giá thành sp sẽ biến động quá nhiều sao?
    tất nhiên tiền này sẽ là chi phí của dn, nhưng ghi vào khoản mục chi phí nào cho hợp lý? nếu ghi vào các tk đầu 6 thì nó là chi phí bắt buộc dù muốn hay ko dn cũng phải chi để phục vụ hoạt động kinh doanh, tiền thưởng tết thì ko thế, dn có quyền chi hay ko chi.
    kết luận của em: nếu ko có quỹ để thưởng riêng, hoặc dn ko lấy quỹ để chi thì hạch toán vào 811.

Em yêu anh như yêu câu Ví Dặm
    Giận thì giận mà thương cũng thật nhiều...

12. Các thành viên đã cảm ơn phuongthu về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    139
    Được cảm ơn 1,225 lần trong 247 bài viết

Trích Nguyên văn bởi biennhohtx05 View Post
    Đồng ý với bác sẹo nếu từ "thưởng" đưa ra không bị gắn thêm chữ "tết"
    Không đồng ý với ông GĐ người Iran ở quan điểm là có thể tính tiền thưởng tết vào giá thành sản phẩm theo yêu cầu của nhà quản trị vì.
    Người làm kế toán tài chính không bị chi phối bởi ý muốn của nhà quản trị vì theo Điều 5 của luật kế toán thì không có điểm nào nói hạch toán phải nghe theo ông GĐ cả.
    Vấn đề không phải là chữ "tết" hay không "tết", Tết cũng có phải là cái gì đó bất thường đâu. Bài của Tổng thống chưa chắc hẳn đẫ đúng hết, chính vì vậy tớ mới đưa ra điểm cần chú ý. Đọc kỹ điểm cần chú ý đó nó sẽ bao hàm rất nhiều ý trong đó. Tớ nghĩ chấm dứt ở đây được rồi, đừng chấm xuống dòng.
    YM: nmh_tckt Skype: nmh_tckt
    Phần mềm kế toán miễn phí MH. Tải tại đây *=http://www.mediafire.com/?nz0nsf2ov89cgfu

Cảm ơn
    876
    Được cảm ơn 1,815 lần trong 860 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Hientn View Post
    Bác này hiểu thế nào về chi phí nhân công vượt trên mức bình thường

Nếu hợp đồng lao động có ghi là Tết sẽ thưởng 1 số tiền XXX thì số tiền đó là một phần của chi phí liên quan đến nhân công, nó là bình thường trong hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. (Các doanh nghiệp đủ thông minh để tính toán về trả các khoản thu nhập cho người lao động bao nhiêu là lương, bao nhiêu là thưởng để khích lệ và giữ chân lao động). Việc hạch toán chi phí nhân công này vào tài khoản nào là tuỳ thuộc vào nhân công đó làm ở đâu. Tiền thưởng Tết là chi phí của niên độ kế toán nên cuối kỳ (tháng, quý, năm) cần trích trước: N622 (theo kế toán Mỹ thì các khoản tiền thưởng này không ghi vào CPNCTT mà đưa vào CP SXC), 627, 641, 642/C335.

Nếu không hạch toán vào giá thành như lập luận của bạn thì vẫn đưa vào giá vốn, thế chẳng hẳn là chi phí sao?
    Sao bạn không chịu đọc kỹ gì vậy, tôi có nói đoạn nào là không được tính vào chi phí đâu?. Ở đây tôi chỉ nói đến khoản tiền thưởng tết đó không được tính vào giá thành sản phẩm (giá thành sản phẩm chứ không phải giá vốn nhé) vì nó sẽ làm giá thành tăng lên một cách chủ quan.
    Khi bạn phân tích tình hình biến động của giá thành để cố vấn cho nhà quản trị thì bạn sẽ nói thế nào?lấy lý do là do ban giám đốc quyết định thưởng nhiều quá làm đội giá thành lên đáng kể, biện pháp khắc phục là không được thưởng nữa. Hic.
    Việc DN thưởng cho công nhân là một việc làm đáng được khuyến khích, luật lao động cũng bảo vệ quyền lợi cho người công nhân, Nhà nước cũng thấy được việc này nên luật thuế TNDN của quốc hội ban hành năm 2008 đã nới lỏng hơn phần chi phí cho CNV. Ngược lại DN cũng gián tiếp thu được lợi ích lâu dài từ quyết định này. Chính vì tính chất gián tiếp và lâu dài nên không ai hạch toán nó vào giá thành sản phẩm cả.
    Còn vấn đề vượt mức bình thường thì bạn thử tính lương theo sản phẩm thì xem chi phí nhân công trực tiếp có vượt mức hay không thôi. Không nói chuyện trích trước chi phí thưởng tết vào giá thành nhé, nếu có nghiệp vụ này thì bạn là người đầu tiên đề cập đến vì mình chưa gặp được tài liệu nào của kế toán nói đến nghiệp vụ này cả.
    Vài ý kiến nhỏ của mình có thể làm bạn chưa đồng ý, nếu bạn vẫn giữ ý kiến là hạch toán nó vào giá thành sản phẩm thì mình bàn tiếp, nếu như chỉ là chi phí chung chung thì không cần bàn thêm nữa làm gì.

Gác kiếm

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 22 lần trong 13 bài viết

trích từ quỹ khen thưởng là 431 chứ.tức là từ 421 mới phân sang 431.tiền thưởng cũng là hoạt động phúc lợi mà..tại sao lại cho sang 811 được nhỉ ai giải thích cho tui cái nha

Trang 11/18 đầuđầu ... 910111213 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề