Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20
    Cảm ơn
    84
    Được cảm ơn 26 lần trong 20 bài viết

Mad2 Cách ghi sổ Nhật ký - Sổ Cái

HELLO EVERYBODY!

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    211
    Được cảm ơn 83 lần trong 68 bài viết

Ðề: Cách ghi sổ Nhật ký - Sổ Cái

Cột 152 ghi 18tr- TK đối ứng 111
    Cột 133 ghi 1.8tr- TK đối ứng 111
    Cột 111 ghi 19.8tr- TK đối ứng 152, 133
    Nothing Is Impossible

4. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn hoahongcat92 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 64 lần trong 53 bài viết

Nhật kí sổ cái là tài khoản chữ t bạn làm hệt như chữ t ý

Cảm ơn
    84

Trích Nguyên văn bởi tranhienhung View Post
    Nhật kí sổ cái là tài khoản chữ t bạn làm hệt như chữ t ý
    Nó có 2 phần mà bạn. Phần NK và phần SC. Vấn đề là ở nghiệp vụ này thì làm sao mà thể hiện trên 1 dòng được. Và không chỉ có 1 nghiệp vụ phát sinh ở tài khoản này. Còn nhiều các tài khoản liên quan khác nữa. Nếu vậy cái sổ này sẽ dài lắm nhỉ. Bao nhiêu tài khoản là bấy nhiêu cột.???!!???

---------- Post added at 03:40 ---------- Previous post was at 03:39 ----------

Trích Nguyên văn bởi hoahongcat92 View Post
    Cột 152 ghi 18tr- TK đối ứng 111
    Cột 133 ghi 1.8tr- TK đối ứng 111
    Cột 111 ghi 19.8tr- TK đối ứng 152, 133
    Không hiểu???
    HELLO EVERYBODY!

Cảm ơn
    349
    Được cảm ơn 148 lần trong 94 bài viết

hì, có bao nhiêu tài khoản, bạn phải vẽ hết ra,mỗi 1 TK thì chia hai cột, nợ và có, rùi cho số liệu hệt như định khoản vậy,ở cột có tk 111 thì cho số liệu là 19,8, ở cột nợ tk 152 thì cho số liệu là 18,cột nợ 133 cho số liệu là 1,8
    nói chung sổ này chỉ phù hợp với công ty bé,quy mô nhỏ,ít Tk thui,chứ k thì dễ nhầm lắm:)
    cảm ơn cuộc sống:)

Cảm ơn
    84

Trích Nguyên văn bởi ngphuongthao View Post
    hì, có bao nhiêu tài khoản, bạn phải vẽ hết ra,mỗi 1 TK thì chia hai cột, nợ và có, rùi cho số liệu hệt như định khoản vậy,ở cột có tk 111 thì cho số liệu là 19,8, ở cột nợ tk 152 thì cho số liệu là 18,cột nợ 133 cho số liệu là 1,8
    nói chung sổ này chỉ phù hợp với công ty bé,quy mô nhỏ,ít Tk thui,chứ k thì dễ nhầm lắm:)
    Đúng vậy tui thấy cái hình thức này tuy có ít chứng từ hơn nhưng vào sổ thấy nản quá. Chưa kể lúc in sổ không biết làm sao cho vào được 1 trang. Chả lẽ cho chữ bé tẹo tèo teo à. Quen dùng hình thức chứng từ ghi sổ rồi.
    HELLO EVERYBODY!

Cảm ơn
    806
    Được cảm ơn 1,568 lần trong 865 bài viết

Trích Nguyên văn bởi minhluong80 View Post
    Đúng vậy tui thấy cái hình thức này tuy có ít chứng từ hơn nhưng vào sổ thấy nản quá. Chưa kể lúc in sổ không biết làm sao cho vào được 1 trang. Chả lẽ cho chữ bé tẹo tèo teo à. Quen dùng hình thức chứng từ ghi sổ rồi.
    [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]
    Tôi có để mẫu NK-SC trên Excel theo đường Link trên, bạn tham khảo thử xem thế nào.(File Demo.Zip)

Cảm ơn
    84

Trích Nguyên văn bởi pqhung091965 View Post
    [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]
    Tôi có để mẫu NK-SC trên Excel theo đường Link trên, bạn tham khảo thử xem thế nào.(File Demo.Zip)
    Tôi đã tải và xem file của bạn rồi. Theo mẫu sổ của bạn thì nghiệp vụ trên phải tách làm 02 dòng à, mình thấy trong sách ghi "Mỗi chứng từ kế toán hoặc (Bảng kê chứng từ kế toán cùng loại) được ghi vào Nhật ký-Sổ cái trên một dòng, đồng thời ở cả hai phần: Phần nhật ký và phần sổ cái". Bạn cho mình hỏi với cái mẫu sổ của bạn làm cách nào để in được hết được vào một trang để đóng sổ hả bạn.
    thay đổi nội dung bởi: minhluong80, 22-09-2012 lúc 10:21
    HELLO EVERYBODY!

Cảm ơn
    806
    Được cảm ơn 1,568 lần trong 865 bài viết

Theo mẫu sổ của bạn thì nghiệp vụ trên phải tách làm 02 dòng à. Bạn cho mình hỏi với cái mẫu sổ của bạn làm cách nào để in được hết để đóng sổ hả bạn
    Mẫu sổ NK-SC ấy khi bạn Preview sẽ thấy cột cố định mang số thứ tự của bút toán, và dòng cố định mang số hiệu sổ cái.
    Khi in , ta in sổ trên 2 mặt giấy, và sổ in ra sẽ có dạng như mẫu sổ NK-SC mà bộ phận ấn chỉ bán cho DN.
    Tôi có kèm chương trình in 2 mặt cho những trường hợp không có máy in 2 mặt tự động. Nếu bạn sử dụng, tôi sẽ hướng dẫn cụ thể cách in theo kiểu NK-SC
    Nếu số trang in lên khoảng 500-600 thì chia thành 2 tập để đóng sổ (như sổ NK-SC mẫu, đóng thành 2 tập - quý 1,2 và quý 3,4)
    Để in cái sổ mẫu đó tôi mất khoảng từ 45-60 phút in liên tục (với máy in Canon 2900)

---------- Post added at 10:29 ---------- Previous post was at 10:20 ----------

Tôi đã tải và xem file của bạn rồi. Theo mẫu sổ của bạn thì nghiệp vụ trên phải tách làm 02 dòng à, mình thấy trong sách ghi "Mỗi chứng từ kế toán hoặc (Bảng kê chứng từ kế toán cùng loại) được ghi vào Nhật ký-Sổ cái trên một dòng, đồng thời ở cả hai phần: Phần nhật ký và phần sổ cái". Bạn cho mình hỏi với cái mẫu sổ của bạn làm cách nào để in được hết được vào một trang để đóng sổ hả bạn.
    Người ta ghi gì thì kệ họ đi. Ta làm sao để sổ kế toán của mình là một bộ dữ liệu hoàn chỉnh là được.
    Một bộ dữ liệu hoàn chỉnh là làm sao để có thể : truy xuất, dò tìm, đối chiếu, kiểm tra... và có thể tận dụng được tối đa công cụ của Excel để phục vụ công việc của mình.
    Bạn thử hình dung xem nếu chỉ ghi trên 1 dòng cho 1 chứng từ có gồm cả thuế, ví dụ :
    001456 - 21/12/2011 - Mua dầu - 1541;133 - 111 - 1.000.000
    Nếu ghi như thế trên sổ thì việc sử dụng các hàm của Excel để lấy dữ liệu để đưa vào các SC 111 , 1541 , 133 sẽ khó khăn đến dường nào .

12. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn pqhung091965 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    84

Trích Nguyên văn bởi pqhung091965 View Post
    Người ta ghi gì thì kệ họ đi. Ta làm sao để sổ kế toán của mình là một bộ dữ liệu hoàn chỉnh là được.
    Một bộ dữ liệu hoàn chỉnh là làm sao để có thể : truy xuất, dò tìm, đối chiếu, kiểm tra... và có thể tận dụng được tối đa công cụ của Excel để phục vụ công việc của mình.
    Bạn thử hình dung xem nếu chỉ ghi trên 1 dòng cho 1 chứng từ có gồm cả thuế, ví dụ :
    001456 - 21/12/2011 - Mua dầu - 1541;133 - 111 - 1.000.000
    Nếu ghi như thế trên sổ thì việc sử dụng các hàm của Excel để lấy dữ liệu để đưa vào các SC 111 , 1541 , 133 sẽ khó khăn đến dường nào .
    Cái này là mình đọc trong chế độ kế toán do bộ tài chính ban hành thôi. Còn cái vụ in sổ in vào cái khổ A4 thì làm sao ma in hết được hả bạn.
    thay đổi nội dung bởi: minhluong80, 22-09-2012 lúc 10:51
    HELLO EVERYBODY!

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề