Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 8 lần trong 7 bài viết

Vào sổ Nhật Kí Chung như nào?

Em đang học năm cuối và đang làm bài tập lớn vào sổ sách.Thầy giáo em chia các phần hành kế toán ra 7 chương (kế toán vốn bằng tiền, nguyên vật liệu,TSCĐ,lương....) và thông nhất từ 01/12 đến 31/12.nhưng bọn em lại làm từng chương một,vậy cá bác cho em hỏi em phải vào sổ nhật kí chung như thế nào?mong các bác biết và trả lời giúp em sớm sớm!!!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Tuổi còn thơ ngày 3 buổi lên sàn
    Yêu đô-la qua từng tờ phiếu lệnh

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    729
    Được cảm ơn 683 lần trong 383 bài viết

Ðề: Vào sổ Nhật Kí Chung như nào?

vào sổ nhật ký chung thì em lên hàng ngày. cứ phát sinh nghiệp vụ nào thì vào nghiệp vụ ấy, mình cứ hiểu như "NHẬT KÝ" là có gì viết nấy. sau đó căn cứ vào số liệu đã ghi trên sổ nhật ký chung để lên sổ cái theo các tài khoản kế toán phù hợp.
    Đừng quên hy vọng, sự hy vọng cho bạn sức mạnh để tồn tại ngay khi bạn đang bị bỏ rơi

4. Các thành viên đã cảm ơn dinhhonghhn về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    854
    Được cảm ơn 4,128 lần trong 1,783 bài viết

"Nhật ký" là ghi hàng ngày, "chung" là ghi chung cả 7 chương vào chung 1 sổ.
    Vậy nó phải theo trật tự là "ngày".

Hãy gõ trong excel. Gõ từng chương một. Cuối cùng sort lại theo cột "ngày". Rồi in ra sổ.

6. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn muontennguoi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 6 lần trong 3 bài viết

Cảm ơn nhé~
    Mình hiểu rồi!
    Mình cũng đang lúng túng trong các nghiệp vụ về tiền lương rồi vào các Sổ trong hình thức Nhật ký chung.
    Các bạn cho hướng dẫn cho mình cách vào sổ với nhé~
    CHỮ KÝ CHẢ CÓ HÌNH GÌ! CHÁN THẾ!

Cảm ơn
    691
    Được cảm ơn 1,812 lần trong 1,015 bài viết

Trích Nguyên văn bởi trancong84 View Post
    Cảm ơn nhé~
    Mình hiểu rồi!
    Mình cũng đang lúng túng trong các nghiệp vụ về tiền lương rồi vào các Sổ trong hình thức Nhật ký chung.
    Các bạn cho hướng dẫn cho mình cách vào sổ với nhé~
    Bạn chỉ cần nhập số liệu vào 2 sheet là sheet chứng từ nhập xuất (bạn tạo form theo yêu cầu mà bạn thấy cần thiết) và sheet sổ Nhật ký chung, từ 2 sheet này bạn có thể "chạy" số liệu sang các sổ khác như sổ cái, sổ chi tiết, sổ quỹ tiền mặt, phiếu thu - chi, phiếu nhập - xuất kho,... mà không cần phải nhập số liệu và nhiều sổ nếu bạn biết dùng công thức.
    - Đừng ngại học hỏi. Kiến thức là một tài sản vô hình và sẽ là hành trang vô giá theo bạn suốt cuộc đời.

Cảm ơn
    1,665
    Được cảm ơn 2,154 lần trong 1,030 bài viết

Trích Nguyên văn bởi letmyha View Post
    Bạn chỉ cần nhập số liệu vào 2 sheet là sheet chứng từ nhập xuất (bạn tạo form theo yêu cầu mà bạn thấy cần thiết) và sheet sổ Nhật ký chung, từ 2 sheet này bạn có thể "chạy" số liệu sang các sổ khác như sổ cái, sổ chi tiết, sổ quỹ tiền mặt, phiếu thu - chi, phiếu nhập - xuất kho,... mà không cần phải nhập số liệu và nhiều sổ nếu bạn biết dùng công thức.
    Thế thì Let share cái PM excel đó cho pà kon xem đê, chứ đọc ko thì ko bít 2 cái sheet đó như thế nèo cả
    Nhận tư vấn, lập báo cáo, quyết toán, hoàn thiện sổ, đào tạo nghiệp vụ, xây dựng bộ máy KT, tư vấn tài chính, thủ tục vay vốn ngân hàng- 10 năm kinh nghiệm. LH: 0933.407975 (Mr. Đoàn)

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết

Help Ðề: Vào sổ Nhật Kí Chung như nào?

Trích Nguyên văn bởi letmyha View Post
    Đúng đấy, nếu bạn có PM đó hãy post cho cả nhà cùng tham khảo đc ko? Đặc biệt là Huyền đang cần. Bạn có thể share cho Huyền đc ko?
    Mail: [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...] .
    Cảm ơn bạn.
    Hãy giữ cho nhau những gì là Tôi - Bạn.
    Hãy để cho nhau những tiếng tốt cuộc đời.

Cảm ơn
    19
    Được cảm ơn 33 lần trong 26 bài viết

Nhật ký chung là ghi những gì phát sinh hàng ngày và theo trình tự ngày tháng của phiếu thu , chi, nhập, xuất .... Bạn nên làm các phiếu này trước khi vào NKC để không nhầm lẫn các NV phát sinh.

Cảm ơn
    66
    Được cảm ơn 38 lần trong 25 bài viết

Mình thấy mọi người nói chung chung quá, mình không biết cách diễn đạt nên nói ngắn gọn rõ ràng ra được không? Và có ví dụ minh hoạ cụ thể cho người mới vào nghề đọc cái hiểu ngay được không?
    - Mua hàng hoá về nhập kho (SL 20 giá mua đơn vị 4.000 thuế 10%) có các chứng từ là phiếu nhập kho, phiếu chi, hoá đơn giá trị gia tăng>>> vào sổ nhật ký chung như thế nào?
    - Bán hàng hoá đi cho khách hàng (SL 10 giá bán đơn vị 5.000 thuế 10%) , khách hàng trả bằng tiền mặt có các chứng từ phiếu xuất kho, hoá đơn giá trị gia tăng, phiếu thu>>>> vào sổ nhật ký chung như thế nào?
    Ai có cách diễn tả đầy đủ thì cứ diễn tả rõ cách vào sổ theo ví dụ minh hoạ trên nhé
    ~~~Nơi tình yêu bắt đầu và mãi mãi~~~

Cảm ơn
    30
    Được cảm ơn 14 lần trong 10 bài viết

ngocthegian này nói hay quá nhỉ. Bạn có học kế toán không vậy nếu học khi mọi người nói như vậy là hiểu rồi mà. Nói chung trên diễn đàn mọi người chỉ nói những cái chung nhất thôi từ đó người có câu hỏi phải tự tìm ra hướng giải quyết cho mình chứ. Chịu khó tìm tòi và suy nghĩ tý đi bạn nhé. Chúc bạn thành công!
    Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người là ở lại.

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề