THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014


DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11

Ðề tài:
Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

  1. #1
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Bài gởi
    9
    Cảm ơn
    30
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Theo mình được biết thì đối với Hợp đồng 3 tháng trở lên và Hợp đồng thời vụ 03 tháng nếu kí liên tục thì phải đóng bảo hiểm cho người lao động những hợp đồng đó. Vậy cho mình hỏi nếu người lao động ko yêu cầu Công ty phải đóng bảo hiểm cho mình thì bên phía Công ty có bắt buộc phải làm bảo hiểm cho những người đó không các bạn?
    Cảm ơn các bạn nhiều!

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:


  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
     
  3. #2
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Nơi ở
    Thành Phố Kụ Hồ
    Bài gởi
    4,315
    Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,099 lần trong 2,806 bài viết
    Rep Power
    108

    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Trích Nguyên văn bởi ngoctung8984 View Post
    Theo mình được biết thì đối với Hợp đồng 3 tháng trở lên và Hợp đồng thời vụ 03 tháng nếu kí liên tục thì phải đóng bảo hiểm cho người lao động những hợp đồng đó. Vậy cho mình hỏi nếu người lao động ko yêu cầu Công ty phải đóng bảo hiểm cho mình thì bên phía Công ty có bắt buộc phải làm bảo hiểm cho những người đó không các bạn?
    Cảm ơn các bạn nhiều!
    Theo quy định nếu ký HDLĐ từ 3 tháng trở lên thì cty phải bắt buộc đăng ký tham gia BHXH cho NLĐ (trừ trường hợp người này đã tham gia ở nơi khác) mặc dù người lao động ko chịu tham gia.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

  4. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn Linh_suchuoi vì bài viết có ích này:


  5. #3
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Bài gởi
    9
    Cảm ơn
    30
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Cho mình hỏi là nếu người đó đã tham gia bảo hiểm ở chỗ khác rồi thì mình có cần phải có giấy tờ hay công văn gì giải trình ko vậy?

  6. #4
    Tham gia ngày
    Feb 2011
    Bài gởi
    2
    Cảm ơn
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Rep Power
    0

    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    phai co thi moi chung minh duoc chu ban,giay to chinh la the hoac so BHXH gi do.

  7. #5
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Nơi ở
    HCM City
    Bài gởi
    1,746
    Cảm ơn
    593
    Được cảm ơn 1,537 lần trong 972 bài viết
    Rep Power
    42

    Re: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Đã gọi là các khoản bảo hiểm bắt buộc thì phải thực hiện, ko cần biết NLĐ có đồng ý hay không.
    - Hỏi một câu dốt trong chốc lát, không dám hỏi dốt nát suốt đời.

  8. #6
    Tham gia ngày
    Sep 2010
    Nơi ở
    TP.HCM
    Bài gởi
    752
    Cảm ơn
    609
    Được cảm ơn 1,626 lần trong 508 bài viết
    Rep Power
    31

    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Đối với những làm thời vụ thì sao nhỉ!
    Họ chỉ làm việc thời vụ thôi vậy có cần đóng BH ko?
    Luôn luôn mĩm cười may mắn tự nhiên đến...

  9. #7
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Nơi ở
    HCM City
    Bài gởi
    1,746
    Cảm ơn
    593
    Được cảm ơn 1,537 lần trong 972 bài viết
    Rep Power
    42

    Re: Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
    quan trọng là thời hạn ghi trên HĐ.
    - Hỏi một câu dốt trong chốc lát, không dám hỏi dốt nát suốt đời.

  10. #8
    Tham gia ngày
    Jun 2010
    Bài gởi
    397
    Cảm ơn
    88
    Được cảm ơn 148 lần trong 105 bài viết
    Rep Power
    13

    Ðề: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    mình chỉ thắc mắc chỗ này, Luật BHXH quy định đũ 3 tháng trở lên là phải tham gia, vậy với Hợp đồng thời vụ 6 hoặc 9 tháng thì sao nhỉ? có phải mua BHXH hok ạ?

  11. #9
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Nơi ở
    HCM City
    Bài gởi
    1,746
    Cảm ơn
    593
    Được cảm ơn 1,537 lần trong 972 bài viết
    Rep Power
    42

    Re: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 2; khoản 1 Điều 18; khoản 1 Điều 92 Luật BHXH năm 2006 và điều 2 Nghị định 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ (ngày 22.12.2006), thì: NSDLĐ có trách nhiệm đóng BHXH cho người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên (hình thức bảo hiểm bắt buộc).

    Theo điều 4 Nghị định 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều về HĐLĐ, thì: HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời hạn dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế NLĐ bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, NLĐ tạm hoãn thực hiện HĐLĐ, NLĐ nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

    Như vậy, nếu Cty ký kết HĐLĐ (mùa vụ) có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên với NLĐ thì thuộc diện bắt buộc phải đóng BHXH theo quy định pháp luật.
    - Hỏi một câu dốt trong chốc lát, không dám hỏi dốt nát suốt đời.

  12. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn lamquang111 vì bài viết có ích này:


  13. #10
    Tham gia ngày
    Jun 2008
    Nơi ở
    Binh Duong Pro,
    Bài gởi
    2,717
    Cảm ơn
    3,311
    Được cảm ơn 8,618 lần trong 2,272 bài viết
    Rep Power
    127

    Ðề: Re: Quy định về hợp đồng lao động phải đóng bảo hiểm??

    Trích Nguyên văn bởi lamquang111 View Post
    Theo quy định tại khoản 1 Điều 2; khoản 1 Điều 18; khoản 1 Điều 92 Luật BHXH năm 2006 và điều 2 Nghị định 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ (ngày 22.12.2006), thì: NSDLĐ có trách nhiệm đóng BHXH cho người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên (hình thức bảo hiểm bắt buộc).

    Theo điều 4 Nghị định 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều về HĐLĐ, thì: HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời hạn dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế NLĐ bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, NLĐ tạm hoãn thực hiện HĐLĐ, NLĐ nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

    Như vậy, nếu Cty ký kết HĐLĐ (mùa vụ) có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên với NLĐ thì thuộc diện bắt buộc phải đóng BHXH theo quy định pháp luật.
    Vậy nếu 2 bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động ghi BHXH trả vào lương thì sao?
    Người tốt chơi tốt để đó chơi tiếp - Người chó người chó để đó chó chơi,

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •