Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 14
  1. #1
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    529
    Cảm ơn
    399
    Được cảm ơn 672 lần trong 399 bài viết
    Rep Power
    21

    20 Quy định về chế độ ăn giữa ca của công nhân viên của Bộ Lao động?

    Xin hỏi các pác: theo TT 62 thì tiền ăn ca trả trực tiếp bằng tiền cho người lao đông thì không tính là thu nhập chịu thuế nếu số tiền ko vượt qua quy định của Bộ LĐ ? Vậy xin hỏi các pác, pác nào biết cho em xin cái quy định về chế độ ăn ca zới.

    Thay mặt gia đình xin cảm ơn các pác đã nhiẹt tình giúp đỡ
    Xin cảm ơn

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:

    thay đổi nội dung bởi: letmyha, 18-08-2009 lúc 10:49 Lý do: sửa tiêu đề cho rõ ràng
    SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN

  2. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn NICEDAYS vì bài viết có ích này:


  3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
     
  4. #2
    Tham gia ngày
    Mar 2008
    Bài gởi
    2,013
    Cảm ơn
    1,174
    Được cảm ơn 4,119 lần trong 1,326 bài viết
    Rep Power
    74

    53 Ðề: Hỏi về TT 62

    Trích Nguyên văn bởi Qua_Den82 View Post
    Xin hỏi các pác: theo TT 62 thì tiền ăn ca trả trực tiếp bằng tiền cho người lao đông thì không tính là thu nhập chịu thuế nếu số tiền ko vượt qua quy định của Bộ LĐ ? Vậy xin hỏi các pác, pác nào biết cho em xin cái quy định về chế độ ăn ca zới.

    Thay mặt gia đình xin cảm ơn các pác đã nhiẹt tình giúp đỡ
    Xin cảm ơn
    Theo TT62/2009 :
    e) Đối với khoản tiền ăn giữa ca: không tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu người sử dụng lao động trực tiếp tổ chức bữa ăn giữa ca cho người lao động.

    Trường hợp, đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thuế của người lao động nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động.
    Và mức tiền ăn giữa ca được BLĐTBXH quy định sẽ áp dụng theo :

    - Doanh nghiệp chi tiền ăn cho Nhân viên nếu trước thời điểm 01/05/09vượt 450K thì phần vượt 450K sẽ phải chịu thuế TNCN. Theo quy định tại TT22/2008.

    - Trường hợp sau thời điểm 01/05/09, nếu DN chi tiền ăn giữa ca vượt 550K thì phần vượt này sẽ chịu thuế TNCN. Theo quy định tại TT10/2009.

  5. Có 9 thành viên sau đây cảm ơn TrietThai vì bài viết có ích này:


  6. #3
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    529
    Cảm ơn
    399
    Được cảm ơn 672 lần trong 399 bài viết
    Rep Power
    21

    Ðề: Hỏi về TT 62

    Xin cảm ơn bác. Nhưng pác cho em hỏi cái quy định nào nói về :
    Trường hợp sau thời điểm 01/05/09, nếu DN chi tiền ăn giữa ca vượt 550K thì phần vượt này sẽ chịu thuế TNCN.
    Em xem cái TT10/2009 ko thấy nói về vấn đề này. nó có quy định mức ăn ca tối đa là 550K đâu?
    SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN

  7. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn NICEDAYS vì bài viết có ích này:


  8. #4
    Tham gia ngày
    Mar 2008
    Bài gởi
    2,013
    Cảm ơn
    1,174
    Được cảm ơn 4,119 lần trong 1,326 bài viết
    Rep Power
    74

    53 Ðề: Hỏi về TT 62

    Trích Nguyên văn bởi Qua_Den82 View Post
    Xin cảm ơn bác. Nhưng pác cho em hỏi cái quy định nào nói về :
    Trường hợp sau thời điểm 01/05/09, nếu DN chi tiền ăn giữa ca vượt 550K thì phần vượt này sẽ chịu thuế TNCN.
    Em xem cái TT10/2009 ko thấy nói về vấn đề này. nó có quy định mức ăn ca tối đa là 550K đâu?
    Nói thật đi chưa đọc TT10/2009 phải ko
    Điều 5. Điều khoản thi hành

    2. Mức lương trong hệ thống thang lương, bảng lương, mức phụ cấp lương và các chế độ phụ cấp, trợ cấp của các đối tượng quy định tại Thông tư này được tính theo mức lương tối thiểu chung 650.000 đồng/tháng từ ngày 01 tháng 5 năm 2009.


    3. Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định tại mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước không vượt quá 550.000 đồng/tháng.

  9. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn TrietThai vì bài viết có ích này:


  10. #5
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    529
    Cảm ơn
    399
    Được cảm ơn 672 lần trong 399 bài viết
    Rep Power
    21

    Ðề: Xin cái quy định về chế độ ăn giữa ca của công nhân viên của Bộ Lao động?

    Hì Quả thật em Dowload TT10 nhưng TT chỉ nói về vấn đê: HƯỚNG DẪN ĐĂNG KÝ THUẾ, KHẤU TRỪ THUẾ, KHAI THUẾ VÀ QUYẾT TOÁN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN ĐỐI VỚI CÁ NHÂN LÀM ĐẠI LÝ BẢO HIỂM
    Bác có thể gủi cho em file về TT10 đc ko/
    thay đổi nội dung bởi: NICEDAYS, 18-08-2009 lúc 10:56
    SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN

  11. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn NICEDAYS vì bài viết có ích này:


  12. #6
    Tham gia ngày
    Mar 2008
    Bài gởi
    2,013
    Cảm ơn
    1,174
    Được cảm ơn 4,119 lần trong 1,326 bài viết
    Rep Power
    74

    53 Ðề: Xin cái quy định về chế độ ăn giữa ca của công nhân viên của Bộ Lao động?

    Trích Nguyên văn bởi Qua_Den82 View Post
    Hì Quả thật em Dowload TT10 nhưng TT chỉ nói về vấn đê: HƯỚNG DẪN ĐĂNG KÝ THUẾ, KHẤU TRỪ THUẾ, KHAI THUẾ VÀ QUYẾT TOÁN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN ĐỐI VỚI CÁ NHÂN LÀM ĐẠI LÝ BẢO HIỂM
    Bác có thể gủi cho em file về TT10 đc ko/
    Download ở bài 11 của Kidmandang : [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]

  13. Các thành viên đã cảm ơn TrietThai về bài viết hữu ích này :


  14. #7
    Tham gia ngày
    Jun 2009
    Bài gởi
    239
    Cảm ơn
    176
    Được cảm ơn 332 lần trong 116 bài viết
    Rep Power
    15

    Ðề: Quy định về chế độ ăn giữa ca của công nhân viên của Bộ Lao động?

    Nhưng mức 550k là của nhà nước mà? có áp dụng cho tư nhân không
    Hỗ trợ tư vấn Luật về Kế Toán, Doanh Nghiệp, Hôn Nhân và Gia Đình, Dân sự, .... SĐT liên hệ tư vấn miễn phí : 0972911025

  15. #8
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Bài gởi
    3
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Quy định về chế độ ăn giữa ca của công nhân viên của Bộ Lao động?

    Bác cho em hỏi luôn là TT đấy áp dụng cho nhà nước, còn đối với các doanh nghiệp tư nhân thì sao hả bác?
    có thông tư nào hướng dẫn mức ăn giữa ca đối với doanh nghiệp tư nhân hay ko?

  16. #9
    Tham gia ngày
    Mar 2009
    Bài gởi
    127
    Cảm ơn
    15
    Được cảm ơn 52 lần trong 37 bài viết
    Rep Power
    12

    Ðề: Quy định về chế độ ăn giữa ca của công nhân viên của Bộ Lao động?

    Trích Nguyên văn bởi letaon View Post
    Bác cho em hỏi luôn là TT đấy áp dụng cho nhà nước, còn đối với các doanh nghiệp tư nhân thì sao hả bác?
    có thông tư nào hướng dẫn mức ăn giữa ca đối với doanh nghiệp tư nhân hay ko?
    Thông tư này áp dụng chung cho các doanh nghiệp không chia ra cua tư nhân hay nhà nước đâu bạn ah.

  17. #10
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Bài gởi
    13
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Quy định về chế độ ăn giữa ca của công nhân viên của Bộ Lao động?

    bạn trên nói đúng rùi đó. Bạn có thể tham khảo tại Điều 1, điểm 2.e TT62/2009/TT-BTC - 27/3/2009.
    làm hết sức, chơi hết mình !!!

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Kiến thức cơ bản về hợp đồng lao động
    By huyhungb in forum Văn bản pháp luật
    Trả lời: 11
    Bài mới gởi: 13-07-2013, 06:30
  2. Thủ tục đăng ký lao động và BHXH lần đầu
    By ngoclantdp in forum Kỹ năng - Kinh nghiệm
    Trả lời: 47
    Bài mới gởi: 15-06-2013, 08:22
  3. Văn bản mới ban hành tháng 8/2009
    By Susun in forum CẬP NHẬT VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Trả lời: 9
    Bài mới gởi: 29-08-2009, 08:28
  4. Văn bản pháp luật tháng 06/2009
    By tiger2774 in forum CẬP NHẬT VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Trả lời: 7
    Bài mới gởi: 04-07-2009, 08:35
  5. Văn bản pháp luật tháng 05/2009
    By tiger2774 in forum CẬP NHẬT VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Trả lời: 7
    Bài mới gởi: 08-06-2009, 11:07

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •