Trang 1/8 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 72
    Cảm ơn
    95
    Được cảm ơn 13 lần trong 11 bài viết

BẬC LƯƠNG, CÁCH TÍNH LƯƠNG ĐÓNG BẢO HIỂM

Các anh chị ah, em vừa mới vào nghề nên ko biết nhiều về kế toán tiền lương lắm, anh chị giúp em trường hợp sau ah:
    Trong thang bảng lương chia ra: Bậc 1.2.3.4.5 và mỗi bậc có một hệ số nhất định, lương tối thiểu áp dụng là 1.100.000. Như vậy hệ số trong mỗi bậc lương là do DN tự xây dựng đúng ko ah, hay phải lấy theo của nhà nước ah. Và lúc nào thì mình lại được tăng bậc ah?
    Lương đóng bảo hiểm là lấy lương tối thiểu áp dụng đóng, hay lấy lương của bậc mấy ah? Em thật sự ko hiểu về mức lương đóng BH và ý nghĩa của bậc 1,2,3,4,5. Giúp em với ah

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Nothing is impossible, Let's smile!

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    37
    Được cảm ơn 56 lần trong 44 bài viết

Ðề: BẬC LƯƠNG, CÁCH TÍNH LƯƠNG ĐÓNG BẢO HIỂM

mình cũng ko hiểu lắm về vấn đề này.có ai biết ko chỉ dùm với.

Cảm ơn
    394
    Được cảm ơn 623 lần trong 429 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hằng phương View Post
    Các anh chị ah, em vừa mới vào nghề nên ko biết nhiều về kế toán tiền lương lắm, anh chị giúp em trường hợp sau ah:
    Trong thang bảng lương chia ra: Bậc 1.2.3.4.5 và mỗi bậc có một hệ số nhất định, lương tối thiểu áp dụng là 1.100.000. Như vậy hệ số trong mỗi bậc lương là do DN tự xây dựng đúng ko ah, hay phải lấy theo của nhà nước ah. Và lúc nào thì mình lại được tăng bậc ah?
    Lương đóng bảo hiểm là lấy lương tối thiểu áp dụng đóng, hay lấy lương của bậc mấy ah? Em thật sự ko hiểu về mức lương đóng BH và ý nghĩa của bậc 1,2,3,4,5. Giúp em với ah
    Thang bàng lương quy định tiền lương tất cà các vị trí làm việc trong công ty. Khi xây dựng phải đảm bảo tiền lương không thấp hơn mức tối thiểu do nhà nước quy định. Chênh lệch tiền lương giữa các bậc trong cùng một vị trí không thấp hơn 5%. có 2 loại thang lương.

Thang lương tính theo hệ số. Tiền lương = hệ số tương ứng x lương cơ bản doanh nghiệp quy định (Lương cơ bản của doanh nghiệp không thấp hơn mức lương cơ bản quy định của nhà nước và khi nhà nước thay đổi LCB thì DN phải thay đổi đảm bảo ko thấp hơn mức quy định).

Thang lương tính theo số tiền. VD ở vị trí A bậc 1 là 1.100.000 đ, bậc 2 là 1.400.000 đ, bậc 3 là 2.000.000 đ .... và cũng phải đảm bảo không thấp hơn mức quy định của nhà nước.

Quy định lên bậc lương tùy theo doanh nghiệp quy định thường quy định theo thời gian (1 năm, 2 năm hay 3 năm ...) nếu hoàn thành tốt nhiệm vụ hoặc thi nâng bậc đối với các vị trí kỹ thuật hoặc có thành tích sẽ được nâng bậc.

Khi đóng bảo hiểm thì căn cứ vào vị trí của người lao động và bậc của họ ta đóng trên lương cơ bản.

5. Có 8 thành viên sau đây cảm ơn thanthai vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    4

cho em hỏi nhé:trong các doanh nghiệp sx hang gia công cho nước ngoài thì khi ra lam kt có cần phải học ề kỹ phần nguyên vật liệu không?vì vật liệu ở nhưng công ty này không phải mua mà được cấp đẻ lam

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 4 lần trong 3 bài viết

Thang lương tính theo số tiền. VD ở vị trí
    HĐQT/TGĐ bậc 1 là 1.100.000đ, bậc 2 là 2.000.000đ, bậc 3 là 2.500.000đ .... và cũng phải đảm bảo không thấp hơn mức quy định của nhà nước.
    Phó gíam đốc/ Quản đốc bậc 1 là 1.100.000đ, bậc 2 là 1.400.000đ, bậc 3 là 1.600.000đ .... và cũng phải đảm bảo không thấp hơn mức quy định của nhà nước.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết

mình cũng nghĩ giống bạn đó và Thang bàng lương quy định tiền lương tất cà các vị trí làm việc trong công ty. Khi xây dựng phải đảm bảo tiền lương không thấp hơn mức tối thiểu do nhà nước quy định. Chênh lệch tiền lương giữa các bậc trong cùng một vị trí không thấp hơn 5%. có 2 loại thang lương.

Thang lương tính theo hệ số. Tiền lương = hệ số tương ứng x lương cơ bản doanh nghiệp quy định (Lương cơ bản của doanh nghiệp không thấp hơn mức lương cơ bản quy định của nhà nước và khi nhà nước thay đổi LCB thì DN phải thay đổi đảm bảo ko thấp hơn mức quy định).

Thang lương tính theo số tiền. VD ở vị trí A bậc 1 là 1.100.000 đ, bậc 2 là 1.400.000 đ, bậc 3 là 2.000.000 đ .... và cũng phải đảm bảo không thấp hơn mức quy định của nhà nước.

Quy định lên bậc lương tùy theo doanh nghiệp quy định thường quy định theo thời gian (1 năm, 2 năm hay 3 năm ...) nếu hoàn thành tốt nhiệm vụ hoặc thi nâng bậc đối với các vị trí kỹ thuật hoặc có thành tích sẽ được nâng bậc.

Khi đóng bảo hiểm thì căn cứ vào vị trí của người lao động và bậc của họ ta đóng trên lương cơ bản.
    HỌC ĐI MÌNH HỌC MIỆT MÀI
    NGÀY NAY HỌC TẬP NGÀY SAU GIÚP ĐỜI

9. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn qdongthap vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    95
    Được cảm ơn 13 lần trong 11 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thanthai View Post
    Thang bàng lương quy định tiền lương tất cà các vị trí làm việc trong công ty. Khi xây dựng phải đảm bảo tiền lương không thấp hơn mức tối thiểu do nhà nước quy định. Chênh lệch tiền lương giữa các bậc trong cùng một vị trí không thấp hơn 5%. có 2 loại thang lương.

Cho em hỏi thêm chút nữa để rõ hơn: Theo nghị định 205/2004 quy định về thang bảng lương ấy ah, em thấy hệ số cho giám đốc rất cao: 5.32-6.64, PGD cũng cao từ 4.46-5.98 tùy vào từng công ty I,II,III. Nhưng khi em tham khảo bảng lương cty khác thì thấy DN đưa ra mức lương cơ bản là 860.000, hệ số GD bậc 1 là 3.49, bậc 2 là 3.72...bậc 5 là 4.42. Như vậy thì bậc lương ở DN này áp dụng lại thấp hơn bậc lương mà nhà nước quy định cho giám đốc. Em ko hiểu chỗ này ah, Anh chị giúp em với
    Nothing is impossible, Let's smile!

11. Các thành viên đã cảm ơn hằng phương về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    250
    Được cảm ơn 402 lần trong 304 bài viết

Các DN tư nhân bây giờ ít dựa vào hệ số của nhà nước làm thang bảng lương lắm bạn ah, vì vừa nhiều công đoạn mà lương đóng bảo hiểm lại thấp, vì đóng bảo hiểm dựa trên thang bảng lương mà, bên bạn có thể tự xây dựng các bậc nhưng bậc 1 không được dưới mức lương tối thiểu, và khoảng các giữa các bậc thấp nhất là 5%, còn thời gian tăng bậc thì bên bạn có thể tự thảo luận, bên mình làm trung cấp 2 năm tăng 1 bậc, cao đẳng, đại học 3 năm tăng 1 bậc.
    @ I Love Hai Phong City - Mai Lan Hương@

13. Các thành viên đã cảm ơn ViệtHương885 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    596
    Được cảm ơn 1,089 lần trong 259 bài viết

Re: BẬC LƯƠNG, CÁCH TÍNH LƯƠNG ĐÓNG BẢO HIỂM

vậy cho mình hỏi cách tính hệ số lương như thế nào vậy ? mình chưa làm bao giờ ? bây giờ mình lập bảng lương nhưng lại ko biết cách tính hệ số đó ! mọi người giúp mình với :(
    Tôi không bắt buộc phải chiến thắng, nhưng tôi bắt buộc phải chiến đấu đến cùng.
    Tôi không bắt buộc phải thành công, nhưng tôi cũng phải nỗ lực hết sực mình.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

cả nhà ơi, em không hiểu lắm vấn đề này, em mới làm lương nên không hiểu nhiều, công ty em là công ty TNHH MTV, tính lương theo bậc và hệ số.em không hiểu bậc - hệ số có mối liên quan như thế nào. Cả nhà có ai có tài liêụ về kế toán tiền lương share cho em với nha. Thanks

Trang 1/8 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề