Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
    Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Chi phí ăn ca chi thế nào là hợp lý

Công ty minh có quy định tiền ăn ca của mỗi nhân viên không quá 20.000 đồng/bữa khi gọi cơm văn phòng. Nhưng bây giờ công ty mình lại tổ chức nấu ăn. vậy mình phải chi tiền ăn cho nhân viên thế nào. lập phiếu chi và danh sách nhận tiền có chữ ký của từng NV cùng với bảng lương có được không. hay là mình phải tính chi phí mua nguyên liệu hết bao nhiêu. nếu như vậy thì không có hoá đơn mua vào

Mình làm thế nào và hạch toán ra sao thì hợp lý, các bạn giúp mình nhé

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    1,751
    Được cảm ơn 5,081 lần trong 2,788 bài viết

Ðề: Chi phí ăn ca chi thế nào là hợp lý

Trích Nguyên văn bởi thaovietlong View Post
    Công ty minh có quy định tiền ăn ca của mỗi nhân viên không quá 20.000 đồng/bữa khi gọi cơm văn phòng. Nhưng bây giờ công ty mình lại tổ chức nấu ăn. vậy mình phải chi tiền ăn cho nhân viên thế nào. lập phiếu chi và danh sách nhận tiền có chữ ký của từng NV cùng với bảng lương có được không. hay là mình phải tính chi phí mua nguyên liệu hết bao nhiêu. nếu như vậy thì không có hoá đơn mua vào

Nếu đơn vị tự tổ chức buổi ăn trưa cho người lao động thì các khoản chi mua nguyên liệu về để nấu ăn cần phải có hóa đơn chứng từ đầy đủ mới được đưa vào chi phí tính thuế TNDN. Nếu mua nguyên liệu trực tiếp từ người nông dân thì ko cần hóa đơn chỉ cần lập bảng kê 01/TNDN.
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

4. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Linh_suchuoi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

hình như chi phí ăn ca cungx phải có mức trần thì phải, em đọc ở dâu thấy 650k hiện nay

Cảm ơn
    284
    Được cảm ơn 599 lần trong 399 bài viết

Trích Nguyên văn bởi duke037 View Post
    hình như chi phí ăn ca cungx phải có mức trần thì phải, em đọc ở dâu thấy 650k hiện nay
    Bạn đọc ở đâu mà mức trần cao thế, nhưng mình biết thì mức trần là 18.000/bữa. Một tháng không quá 540.000đ.
    Công ty mình vẫn áp dụng mức này.
    Đừng níu kéo những điều xa tầm với
    Mây của trời hãy để gió cuốn đi.

Cảm ơn
    16
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Bạn Linh_suchuoi cho mình hỏi mẫu 01/TNDN thì lấy ở thông tư hay công văn nào đây? bạn có thì làm ơn gửi cho mình vào Email : [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...] nhé!
    Mình đang cần hoạch toán chi phí này! vì công ty mình nấu ăn cho lao động nên không có hoá đơn mua thực phẩm bạn ạ! giúp mình nhé!

Cảm ơn
    2,725
    Được cảm ơn 5,608 lần trong 2,665 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thaovietlong View Post

Theo quy định tại điểm 3.2 - Mục III - Phần B - Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính thì chi phí tiền ăn giữa ca trả cho người lao động theo quy định của Bộ Luật lao động là khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế, khoản chi phí này do chủ doanh nghiệp quyết định phù hợp với hiệu quả sản xuất kinh doanh, nhưng mức chi hàng tháng cho mỗi người lao động không vượt quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Trường hợp DN trả tiền ăn giữa ca cho người lao động, khoản chi phí này phải có thể hiện trên hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể và đảm bảo theo quy định trên thì được đưa vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế

Để khoản ăn trưa trên được tính vào chi phí hợp lý thì

1. Tại Hợp đồng LĐ có ghi rõ khoản hỗ trợ này cho người LĐ tại Điều khoản thứ 12
    2. Trừ trường hợp mua trực tiếp của người nông dân về lương thực thực phẩm để tự tổ chức nấu ăn cho nhân viên thì không cần Hoá đơn nhưng phải kê trên bảng kê 04/GTGT và khi mua, bán phải có chữ ký ,tên địa chỉ, số CMTND người bán rõ ràng
    3. Còn các trường hợp khác khi mua bán đều phải có Hoá đơn chứng từ hợp pháp, hợp lê

Nếu cơ quan bạn tự tổ chức ăn ca như nấu ăn hay mua cơm như bạn nói thì số tiền ăn ca không được tính thuế thu nhập cá nhân nhưng nếu cơ quan bạn thanh toán tiền ăn ca bằng tiền thì số tiền ăn ca phải được đưa vào thu nhập của người lao động để tính thuế thu nhập cá nhân

Công Văn 638 của Sở LĐTBXH ngày 23/2/05 nêu rõ các khoản phụ cấp, các khoản chi khác.

Mua HĐ LĐ mẫu in sẵn có ở P.LĐ, có hướng dẫn cách ghi, trong Điều 3 các khoản PC ghi ở chỉ tiêu 9, các khoản chi khác ghi ở chỉ tiêu 12. Tất cả các thỏa thuận với người LĐ đều ghi vào HĐ LĐ thì sau này thuế căn cứ vào đó mới chấp nhận chi fí hợp lý. Mức đóng BHXH căn cứ vào Lương chính + Phụ cấp; các khoản chi khác thì kg tính đóng BH, chỉ tính vào thu nhập chịu thuế thôi.
    Mãi đến lúc gặp anh em mới hiểu
    Sóng bạc phơ mà biển vẫn đa tình...

9. Các thành viên đã cảm ơn hangnghiem về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    2,725
    Được cảm ơn 5,608 lần trong 2,665 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namcuc2699 View Post
    Bạn Linh_suchuoi cho mình hỏi mẫu 01/TNDN thì lấy ở thông tư hay công văn nào đây? bạn có thì làm ơn gửi cho mình vào Email : [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...] nhé!
    Mình đang cần hoạch toán chi phí này! vì công ty mình nấu ăn cho lao động nên không có hoá đơn mua thực phẩm bạn ạ! giúp mình nhé!

Bạn tải mẫu đó ở đây nhé
    Tập tin kèm theo Tập tin kèm theo
    Mãi đến lúc gặp anh em mới hiểu
    Sóng bạc phơ mà biển vẫn đa tình...

Cảm ơn
    16
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hangnghiem View Post
    Theo quy định tại điểm 3.2 - Mục III - Phần B - Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính thì chi phí tiền ăn giữa ca trả cho người lao động theo quy định của Bộ Luật lao động là khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế, khoản chi phí này do chủ doanh nghiệp quyết định phù hợp với hiệu quả sản xuất kinh doanh, nhưng mức chi hàng tháng cho mỗi người lao động không vượt quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

Trường hợp DN trả tiền ăn giữa ca cho người lao động, khoản chi phí này phải có thể hiện trên hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể và đảm bảo theo quy định trên thì được đưa vào chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế

Để khoản ăn trưa trên được tính vào chi phí hợp lý thì

1. Tại Hợp đồng LĐ có ghi rõ khoản hỗ trợ này cho người LĐ tại Điều khoản thứ 12
    2. Trừ trường hợp mua trực tiếp của người nông dân về lương thực thực phẩm để tự tổ chức nấu ăn cho nhân viên thì không cần Hoá đơn nhưng phải kê trên bảng kê 04/GTGT và khi mua, bán phải có chữ ký ,tên địa chỉ, số CMTND người bán rõ ràng
    3. Còn các trường hợp khác khi mua bán đều phải có Hoá đơn chứng từ hợp pháp, hợp lê

Nếu cơ quan bạn tự tổ chức ăn ca như nấu ăn hay mua cơm như bạn nói thì số tiền ăn ca không được tính thuế thu nhập cá nhân nhưng nếu cơ quan bạn thanh toán tiền ăn ca bằng tiền thì số tiền ăn ca phải được đưa vào thu nhập của người lao động để tính thuế thu nhập cá nhân

Công Văn 638 của Sở LĐTBXH ngày 23/2/05 nêu rõ các khoản phụ cấp, các khoản chi khác.

Mua HĐ LĐ mẫu in sẵn có ở P.LĐ, có hướng dẫn cách ghi, trong Điều 3 các khoản PC ghi ở chỉ tiêu 9, các khoản chi khác ghi ở chỉ tiêu 12. Tất cả các thỏa thuận với người LĐ đều ghi vào HĐ LĐ thì sau này thuế căn cứ vào đó mới chấp nhận chi fí hợp lý. Mức đóng BHXH căn cứ vào Lương chính + Phụ cấp; các khoản chi khác thì kg tính đóng BH, chỉ tính vào thu nhập chịu thuế thôi.
    cho mình xin mẫu hợp đồng lao động được không? Email của mình là : [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]
    Cảcm ơn bạn nhều!

Cảm ơn
    41
    Được cảm ơn 31 lần trong 20 bài viết

Tiền ăn ca không quy định bữa là bao nhiêu mà chỉ quy định không vượt quá 540.000/tháng. Thân!
    [Đời thì ngắn - Cơ hội thì ít][Sống thì nhiều - Hạnh phúc bao nhiêu]

Cảm ơn
    221
    Được cảm ơn 514 lần trong 306 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dieuphong View Post
    Tiền ăn ca không quy định bữa là bao nhiêu mà chỉ quy định không vượt quá 540.000/tháng. Thân!
    Đâu có theo Công văn 353/TCT-CS ngày 29/1/2010 ở Phần I.V.4 thì quy định trước ngày 1/5/2009 tiền ăn giữa ca không quá 450.000đ/ tháng và sau 1/5/2009 tiền ăn giữa ca không quá 550.000đ/tháng (đối với các cty nhà nước) còn đối với DN: Doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khoản tiền ăn giữa ca bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động nếu có thực chi trả và khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.. Bạn tìm hiểu nhé.

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề