THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 24

Ðề tài:
Tính giá thành công ty in ấn

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 18 lần trong 5 bài viết

Tính giá thành công ty in ấn

Chào mọi người!
    Vui lòng giúp dùm mình với. Mình đang làm sổ cho công ty in ấn, in tùm lum: folder, brochure, bao thơ... nói chung là đụng cái gì in cái nấy (theo yêu cầu của khách hàng), nhưng có khi một mặt hàng (ví dụ in danh thiếp) lại không cùng giá, ví dụ 10 hộp thì giá 12000, 25 hộp thì giá 10000 có khi 35 hộp thì giá lại 35000đ/ hộp (tùy theo màu, giấy...)
    Mình đang không biết cách tập hợp chi phí như thế nào nữa? Mua mực in về, mình không biết phân bổ thế nào? liệu có thể tập trung vào 6273 được không? Rồi sau đó mình sẽ chia ra thế nào?
    làm ơn chỉ mình nha
    Thanks pác [you] nhiều

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

MỖI NGƯỜI LÀ MỘT CON SỐ BÍ ẨN

2. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn xudune vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    1,881
    Được cảm ơn 3,585 lần trong 1,415 bài viết

21 Ðề: Tính giá thành công ty in ấn

Trích Nguyên văn bởi xudune View Post
    Chào mọi người!
    Vui lòng giúp dùm mình với. Mình đang làm sổ cho công ty in ấn, in tùm lum: folder, brochure, bao thơ... nói chung là đụng cái gì in cái nấy (theo yêu cầu của khách hàng), nhưng có khi một mặt hàng (ví dụ in danh thiếp) lại không cùng giá, ví dụ 10 hộp thì giá 12000, 25 hộp thì giá 10000 có khi 35 hộp thì giá lại 35000đ/ hộp (tùy theo màu, giấy...)
    Mình đang không biết cách tập hợp chi phí như thế nào nữa? Mua mực in về, mình không biết phân bổ thế nào? liệu có thể tập trung vào 6273 được không? Rồi sau đó mình sẽ chia ra thế nào?
    làm ơn chỉ mình nha
    Thanks pác [you] nhiều
    Hàhà tớ có 1 người bạn sở hữu một cty in các loại Brochure, namecard & catalogue ... cái này nếu nhớ ko nhầm thì tính giá thành theo hợp đồng!!! phân bổ các CP chung theo giá trị hợp đồng thực hiện - tất nhiên là chẳng có gì đúng tuyệt đối hết!!
    Where There is a Will - There is a Way

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 187 lần trong 124 bài viết

Ðề: Tính giá thành công ty in ấn

Ko có gì. Nhưng mực in thì làm sao mà cho vào CP dụng cụ sản xuất được. Mình nghĩ phải cho vào TK 6272: Chi phí vật liệu chứ. Tại in ấn thì giấy và mực là NVL chính chứ nhỉ. Và nên tính giá thành theo hợp đồng. Như vậy Công ty bạn phải xây dựng được định mức nguyên liệu cho từng loại nguyên liệu chính. Thì bạn có căn cứ để giá thành được.

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 5 lần trong 5 bài viết

Đúng rùi đó, Bạn phải xây dựng theo định mức các sp đấy. Vì khi nào quyết toán với cơ quan thuế mới có thể tính các chi phí hợp lý đc chứ...

Cảm ơn
    2

Trích Nguyên văn bởi giang_1311 View Post
    Ko có gì. Nhưng mực in thì làm sao mà cho vào CP dụng cụ sản xuất được. Mình nghĩ phải cho vào TK 6272: Chi phí vật liệu chứ. Tại in ấn thì giấy và mực là NVL chính chứ nhỉ. Và nên tính giá thành theo hợp đồng. Như vậy Công ty bạn phải xây dựng được định mức nguyên liệu cho từng loại nguyên liệu chính. Thì bạn có căn cứ để giá thành được.
    Cho mình mạo muội hỏi một tẹo là cách xây dựng địnhmức nguyên liệu cho từng loại nguyên liệu chính là sao? Căn cứ vào đâu? cty mình không có hợp đồng ký kết với người ta. Chỉ thỏa thuận và in thôi, rất ít có hợp đồng. Vậy phải làm sao?
    Thanks

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 187 lần trong 124 bài viết

Xây dựng định mức nguyên liệu cho từng loại nguyên vật liệu chính thì chủ yếu do ban lãnh đạo cùng với phòng kỹ thuật, phòng thí nghiệm sẽ cùng nhau thống nhất dựa vào thực tế tiêu hao. Tất nhiên sẽ có cả những yếu tố dự phòng. Sau khi hội đồng thống nhất sẽ làm một văn bản chính thức về định mức tiêu hao thì kế toán cứ căn cứ vào đó để tính thôi. Nếu bên bạn ko ký hợp đồng vì giá trị nhỏ thì sẽ có những thỏa thuận giữa 2 bên thì bạn tính giá thành theo từng lần đó cũng được mà.

Cảm ơn
    2,674
    Được cảm ơn 3,249 lần trong 1,760 bài viết

10. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Baocông vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 7 lần trong 7 bài viết

Trích Nguyên văn bởi giang_1311 View Post
    Phải hạch toán vào TK 621 chứ không phải 627 bạn ạ !

Cảm ơn
    2

Thế còn những cái như là rulô, cao su ... mình sẽ hạch toán vào 627 được không? Vì công ty mình mới vừa thành lập và xong tháng đầu tiên nên mình cũng chưa biết là những cái đó sẽ dùng được trong thời gian bao lâu để mà phân bổ. Những cái như thế nghe nói mau hư, mà hư là thay chứ không tính chính xác được.
    Cty em xài qd 48 vậy có dùng 627 được không?

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

QD48 không có dùng TK627, các vật dụng như rulô, cao su thì thay thế có thể hạch toán vào 642 hay 154 (tùy). Chắc chắc rằng do in 10 hộp card, hay 30 hộp bạn có thể tính được NVL chính tiêu hao (giấy) và công đọan chế bản hạch tóan Nợ 154, trường hợp in ghép, in cái gì còn dư giấy ghép vào thì chỉ hạch tóan cp chế bản và công in phân bổ.
    1 SP in thường bao gồm
    1/ Thiết kế, chế bản, xuất phim
    2/ Giấy
    3/ Công in
    4/ Cán vân, láng, phun... và hòan thiện, cắt, bế đóng gói.
    Bạn nên tự xây dựng các HD theo nhưng thông số trên.

14. Các thành viên đã cảm ơn ThuNghi về bài viết hữu ích này :

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề