THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

kết quả từ 1 tới 5 trên 5

Ðề tài:
Phân bổ Công cụ dụng cụ : 242 được tính phân bổ vào chi phí tối đa là bao nhiêu năm?

Cảm ơn
    28
    Được cảm ơn 15 lần trong 10 bài viết

Phân bổ Công cụ dụng cụ : 242 được tính phân bổ vào chi phí tối đa là bao nhiêu năm?

Công ty mình mới thành lập. Vì là khách sạn nên phải đầu tư mua sắm rất nhiều thứ lặt vặt linh tinh . Những nhứ linh tinh đó, Cty mình tính phân bổ từ 2 đến 20 năm. Nhưng CCDC ở Cty mình không biết có được phân bổ với thời gian lâu như vậy. Vì tổng giá trị của tất cả CCDC ở Cty mình rất lớn (hơn 2 tỷ ) . Nếu mà phân bổ thời gian ngắn quá (3 năm trở lại) thì làm cho mọi chi phí ở những năm đầu chênh lệch hơn những năm sau rất lớn. Kéo theo giá vốn cũng có sự chênh lệch. Cty mình muốn cân bằng và dàn trải chi phí trả trước này nhiều năm để cân bằng chi phí ở các năm kinh doanh. Không biết Cty mình tính phân bổ thời gian nhiều ( nhiều ngang với TSCĐ )như vậy có đúng không? Nếu không đúng thì có văn bản nào nói CCDC không được phân bổ thời gian dài không? Chi phí trả trước dài hạn Được tính phân bổ vào các tài khoản chi phí liên quan tối đa là bao nhiêu năm?
    (Biết rằng các công cụ dụng cụ này có giá trị từ khoản vài chục nghìn/cái đến dưới 10tr/cái)
    Ví dụ : 1 cái muỗng: 10.000đồng/cái ==> Tổng số lượng muỗng 1000 cái: 10.000.000 đồng

hoặc: 1 cái điện thoại di động: 9.000.000đ/cái ===> 30 cái điện thoại : 270.000.000 đ
    ...và rất nhiều đồ dùng khác. Vậy phải phân bổ tối đa là bao nhiêu năm đối với muỗng? bao nhiêu năm đối với điện thoại?
    Nệm để giường có tuổi thọ bảo hành đến 20 năm, Cty mình phân bổ thời gian sử dụng là 20 năm có được không?
    Giả sử doanh thu của Cty mình ở năm đầu và các năm sau là tương đương nhau.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: LệDung, 05-03-2010 lúc 09:48

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    66
    Được cảm ơn 687 lần trong 459 bài viết

Ðề: Phân bổ Công cụ dụng cụ : 242 được tính phân bổ vào chi phí tối đa là bao nhiêu năm?

Trích Nguyên văn bởi LệDung View Post
    Công ty mình mới thành lập. Vì là khách sạn nên phải đầu tư mua sắm rất nhiều thứ lặt vặt linh tinh . Những nhứ linh tinh đó, Cty mình tính phân bổ từ 2 đến 20 năm. Nhưng CCDC ở Cty mình không biết có được phân bổ với thời gian lâu như vậy. Vì tổng giá trị của tất cả CCDC ở Cty mình rất lớn (hơn 2 tỷ ) . Nếu mà phân bổ thời gian ngắn quá (3 năm trở lại) thì làm cho mọi chi phí ở những năm đầu chênh lệch hơn những năm sau rất lớn. Kéo theo giá vốn cũng có sự chênh lệch. Cty mình muốn cân bằng và dàn trải chi phí trả trước này nhiều năm để cân bằng chi phí ở các năm kinh doanh. Không biết Cty mình tính phân bổ thời gian nhiều ( nhiều ngang với TSCĐ )như vậy có đúng không? Nếu không đúng thì có văn bản nào nói CCDC không được phân bổ thời gian dài không? Chi phí trả trước dài hạn Được tính phân bổ vào các tài khoản chi phí liên quan tối đa là bao nhiêu năm?
    (Biết rằng các công cụ dụng cụ này có giá trị từ khoản vài chục nghìn/cái đến dưới 10tr/cái)
    LệDung thân!
    Các DN thì luôn lo thiếu chi phí, ít có DN nào lại sợ thừa chi phí như cty bạn. Những khoản đầu tư ban đầu, bạn cứ sắp xếp theo đúng bản chất nghiệp vụ p.sinh (TSCĐ, hàng hoá, ccdc...). Do DN mới kinh doanh --> DT còn ít, chưa đủ bù đắp cho các c.phí thì bạn sẽ treo các c.phí đã p.sinh đó lên 142 hoặc 242 rồi sẽ p.bổ dần vào các năm tiếp theo. các năm đầu, KQKD có thể lỗ --> bạn chưa thể p.bổ các c.phí trên 242. Khi Dn đi vào h.động ổn định, có DT tốt thì bạn sẽ tiến hành p.bổ các c.phí đó cho hợp lý

4. Các thành viên đã cảm ơn maibiec83 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    66
    Được cảm ơn 687 lần trong 459 bài viết

Ðề: Phân bổ Công cụ dụng cụ : 242 được tính phân bổ vào chi phí tối đa là bao nhiêu năm?

Trích Nguyên văn bởi LệDung View Post
    Ví dụ : 1 cái muỗng: 10.000đồng/cái ==> Tổng số lượng muỗng 1000 cái: 10.000.000 đồng

hoặc: 1 cái điện thoại di động: 9.000.000đ/cái ===> 30 cái điện thoại : 270.000.000 đ
    ...và rất nhiều đồ dùng khác. Vậy phải phân bổ tối đa là bao nhiêu năm đối với muỗng? bao nhiêu năm đối với điện thoại?
    Nệm để giường có tuổi thọ bảo hành đến 20 năm, Cty mình phân bổ thời gian sử dụng là 20 năm có được không?
    Giả sử doanh thu của Cty mình ở năm đầu và các năm sau là tương đương nhau.
    đối với ccdc thì không có quy định bắt buộc về thời gian sd, bạn tính tổng thì thấy lớn nhưng từng cái thì lại có gtri nhỏ. bạn thấy 10tr lớn, cần p.bổ trong 1 năm chẳng hạn nhưng khách hàng tới ăn sơ ý làm gãy muỗng thì cty lại cần có tiền để bổ sung số muỗng bị thiếu đó....
    bạn thử xem, 1 phòng KS mà bộ giường, chăn, nệm đã sd 20 năm thì có khách nào dám vào nghỉ không?
    Túm lại là chúng mình cần hiểu bản chất công việc để sắp xếp, tính toán p.bổ sao cho hợp lý là được

6. Các thành viên đã cảm ơn maibiec83 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    290
    Được cảm ơn 629 lần trong 419 bài viết

Theo mình thì
    Những CCDC có giá trị nhỏ như muỗng thì nên cho thẳng vào chi phí thôi, chứ bây giờ bạn tính khấu hao kiểu gì đc, 10.000đ/chiếc mà nếu tính khấu hao thì tối thiểu cũng phải là 1 năm.
    Điện thoại dưới 10tr thì bạn cho vào TK 153 khấu hao từ 1 đến 3 năm (VD 9.000.000 thì KH 3 năm).
    Còn nệm để gường của DN bạn không biết trị giá bao nhiêu nếu dưới 10tr thì cho vào TK 153 còn nhiều tiền thì vào 211, nhưng không khấu hao đến 20 năm đâu bạn ạ. Ôtô mua 500.000.000 cũng không khấu hao đến 20 năm đâu.
    Đừng níu kéo những điều xa tầm với
    Mây của trời hãy để gió cuốn đi.

8. Các thành viên đã cảm ơn songtu về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 72 lần trong 66 bài viết

Căn cứ vào tính hữu ích thời gian sử dụng và tình hình lãi lỗ (chi phí-doanh thu cty) TSCĐ hoặc CCDC đó đem lại mà phân bổ cho hợp lý và có lợi nhất.
    Biết làm mới cái cũ là cách duy nhất tìm ra cái mới mà không phải hy sinh.!?

10. Các thành viên đã cảm ơn nhanvan9876 về bài viết hữu ích này :

Thông tin về chủ đề