Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 30
    Cảm ơn
    406
    Được cảm ơn 572 lần trong 332 bài viết

Định mức nhiên liệu cho DN Vận Tải

Các pác ơi cho e hỏi có quy định nào về định mức tiêu hao nhiên liệu trong lĩnh vực kinh doanh dịch vụ vận tải ko, nghe nói hiện nay thuế khống chế mức tiêu hao tối đa đối với phương tiện vận tải bộ là 35% doanh thu?!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Cắn đứt cổ bi giờ!

Sói con ly ngoan hiền ít nói!

2. Các thành viên đã cảm ơn Sói con về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    2,725
    Được cảm ơn 5,608 lần trong 2,665 bài viết

Ðề: Định mức nhiên liệu cho DN Vận Tải

Tiết 2.3 Điểm 2 Mục IV Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp quy định:
    “Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do doanh nghiệp tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá thì doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành.”
    Theo quy định trên, đơn vị của bạn tự xây dựng định mức tiêu hao hợp lý của nhiên liệu sử dụng cho từng loại xe theo quy định và tự chịu trách nhiệm về định mức đó.
    Bên mình kinh doanh về vận tải, mình căn cứ tình hình thực tế và tham khảo thêm một số DN vận tải để lên định mức và đăng ký với CQ thuế theo tỉ lệ:
    CP xăng dầu = 40%/Doanh thu vận tải
    Mãi đến lúc gặp anh em mới hiểu
    Sóng bạc phơ mà biển vẫn đa tình...

5. Các thành viên đã cảm ơn hangnghiem về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    1

Thế đã có ai xây dựng định mức CP nhiên liệu trong ngành vận tải hàng hoá chưa có thể cho mình tham khảo mẫu không? Mình phải gửi mẫu đăng ký cho cơ quan thuế nhưng đang chần chừ chưa xây dựng đc

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

tiêu hao nhiên liệu trên 35% thì xe đã hêt hạn sử dụng mức tiêu hao căn cứ vào thông số kỹ thuật của hãng sản xuất

Cảm ơn
    2

Bác nào có mẫu đăng ký định mức tiêu hao nhiên liệu cho xe oto cho e xin với ạ, cảm ơn các bác nhiều

Cảm ơn
    68
    Được cảm ơn 166 lần trong 71 bài viết

Re: Định mức nhiên liệu cho DN Vận Tải

Chào cả nhà!
    Cả nhà có thể tham khảo thông tư­ 06/TT-BXD ngày 15/4/2005 và TT03/TT-BXD bổ sung TT06 của BXD để có cơ sở tính toán. Bên cạnh đó phải dựa vào tình trạng kỹ thuật và công suất của xe máy đang sử dụng, hiện trạng của đường xe chạy (đường = phẳng hay đồi núi ...) Từ đó đưa ra định mức cụ thể cho loại xe máy đó/100km đường đi bao gồm ( Nhiên liệu chính, nhiên liệu phụ...) sau đó dựa trên nhật trình xe, máy hoạt động mà tính ra Km đường đi nhân với định mức đã có là xong. Các bạn nhớ phải làm quyết định định mức cho toàn bộ xe máy của Cty đang sử dụng nhé, bạn nào cần mình sẽ gửi mẫu này để tham khảo.
    Chào quyết thắng!

10. Các thành viên đã cảm ơn 0912447888 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    0

Ðề: Re: Định mức nhiên liệu cho DN Vận Tải

Trích Nguyên văn bởi 0912447888 View Post
    Chào cả nhà!
    Cả nhà có thể tham khảo thông tư­ 06/TT-BXD ngày 15/4/2005 và TT03/TT-BXD bổ sung TT06 của BXD để có cơ sở tính toán. Bên cạnh đó phải dựa vào tình trạng kỹ thuật và công suất của xe máy đang sử dụng, hiện trạng của đường xe chạy (đường = phẳng hay đồi núi ...) Từ đó đưa ra định mức cụ thể cho loại xe máy đó/100km đường đi bao gồm ( Nhiên liệu chính, nhiên liệu phụ...) sau đó dựa trên nhật trình xe, máy hoạt động mà tính ra Km đường đi nhân với định mức đã có là xong. Các bạn nhớ phải làm quyết định định mức cho toàn bộ xe máy của Cty đang sử dụng nhé, bạn nào cần mình sẽ gửi mẫu này để tham khảo.
    Chào quyết thắng!
    Anh chị cho Gr xin mẫu với! Gr cũng đang gặp khó khăn trong việc xây dựng định mức! bên Gr vận tải hành khách, xây dựng sao cho phù hợp ạ??? - thank anh,chi nhiều
    mail: [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]

Cảm ơn
    63
    Được cảm ơn 12 lần trong 12 bài viết

Mình cũng đang cần định mức tiêu hao nhiên liêu và số sách định khỏan nó.có bạn nào nào làm rồi cho mình xin mẫu sổ sách 1 tháng với để mình bíêt chước làm các bạn?Mình cần gấp để làm mail của minh [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...]

Cảm ơn
    50
    Được cảm ơn 68 lần trong 47 bài viết

Mình cũng thấy các DN vận tải áp dụng mức tiêu hao nhiên liệu từ 30-40%/DT vận chuyển tuỳ vào đời xe. Bên mình cũng làm vậy, nhưng lại không có thông báo định mức sử dung cho thuế gì cả, cũng ko thấy bên thuế y/c nộp,không biết có sao không nữa? Mình hỏi chút, với DV vận tải ngoài định mức dầu đang áp như vậy còn các khoản CP khác như nâng hạ, dầu nhớt, CP sửa chữa thì các bạn hiện dg tính tỷ lệ thế nào ạ? Mình dg thắc mắc về khoản sửa chữa, có ng nói CP sửa chữa xe 1 tháng ko quá số tiền khấu hao xe? như vậy giả dụ mức khấu hao 1 tháng của mình 80tr thì mình chỉ đc lấy 80tr tiền sửa chữa thôi à? Trong đó đã bao gồm tiền ắc quy, lốp chưa? Nếu trong tháng xe tai nạn sửa 1 xe đã hết 50tr thì các xe khác chỉ đc lấy dồn vào có 30tr sao? mà thực ra nếu khống chế vậy thì thiệt quá vì làm vận tải rủi ro cũng cao,CP S/c hàng tháng có khi còn lớn hơn rất nhiều. Mong các pác có KN trong lĩnh vực vận tải đóng góp ý kiến của mình để cùng chia sẻ nhé,
    YH: phonglantimhp & skype: hoaivt_kt

Cảm ơn
    50
    Được cảm ơn 68 lần trong 47 bài viết

híc, sao ko ai có ý kiến gì vậy?
    YH: phonglantimhp & skype: hoaivt_kt

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 68 lần trong 56 bài viết

Định mức tiêu hao nhiên liệu được xây dựng dựa trên cơ sở các thông số kỹ thuật của xe và thực tế tiêu hao nhiên liệu của xe; các nhiên liệu phụ được tính theo tỷ trọng nhiên liệu chính hoặc thời gian vận hành của phương tiện. Không thể lấy doanh thu làm tiêu chí để xây dựng định mức tiêu hao được;
    Đối với chi phí sửa chữa thì phải tùy theo từng loại sửa chữa
    - Sửa chữa lớn: Phải tuân theo quy định về sửa chữa lớn TSCĐ;
    - Sửa chữa thường xuyên: Theo thực tế và chứng từ;
    - Thay thế phụ tùng (vỏ xe, bình ăcquy...): Được trích theo thực tế sử dụng chung (thường thì theo thời gian được bảo hành);
    VD: + Đối với vỏ xe: Một chiếc vỏ mới thì không thể có chuyện chỉ được sử dụng trong một tháng hay 1 vài ngàn cây số, do đó nó phải được phân bổ trong nhiều tháng, phù hợp với thực tế sử dụng;
    + Đối với bình ăcquy cũng vậy.
    Trường hợp vỏ, bình hư hỏng trước thời hạn sử dụng ước tính để trích phải có biên bản xác định rõ nguyên nhân hư hỏng mới được trích hết phần còn lại (đây là nhân tố để phục vụ cho quản lý doanh nghiệp và giải trình các chi phí tăng đột biến)

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề