kết quả từ 1 tới 7 trên 7
    Cảm ơn
    84
    Được cảm ơn 241 lần trong 113 bài viết

Chi phí mua quà tặng khách hàng ở nước ngoài

Cả nhà cho e hỏi . Nếu nhân viên cty mình tại nước ngoài, mua quà tặng lễ tết Trung Thu và tổ chức hội nghị khách hàng ở nước ngoài, một phần thì gửi về Việt Nam làm quà tặng cho khách hàng tại VN thì cần những thủ tục hay chứng từ gì để có thể tính vào chi phí cty nhỉ? Vì ở bên TQ, hóa đơn nó không như ở VN mình, thứ nhất là ko có chỗ ghi mã số thuế cty và địa chỉ cty , thứ 2 là nó không thể ghi tên cty mình bằng tiếng Việt. Vậy thì ngoài giấy đi đường ra thì còn phải làm thế nào nữa hả các bác.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

"Như một giây thường xuân, rất xanh và bền bỉ, sống bất cứ nơi đâu , không bao giờ nở hoa và chỉ rụng xuống khi đã vàng trọn một phiến lá."

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    19
    Được cảm ơn 83 lần trong 52 bài viết

Ðề: Chi phí mua quà tặng khách hàng ở nước ngoài

uh lĩnh vực này mình chưa gặp bao giở, bác nào excellent exprience thì giải đáp cho bọn em biết với

Cảm ơn
    487
    Được cảm ơn 1,363 lần trong 775 bài viết

Trích Nguyên văn bởi phanhaiyen View Post
    Cả nhà cho e hỏi . Nếu nhân viên cty mình tại nước ngoài, mua quà tặng lễ tết Trung Thu và tổ chức hội nghị khách hàng ở nước ngoài, một phần thì gửi về Việt Nam làm quà tặng cho khách hàng tại VN thì cần những thủ tục hay chứng từ gì để có thể tính vào chi phí cty nhỉ? Vì ở bên TQ, hóa đơn nó không như ở VN mình, thứ nhất là ko có chỗ ghi mã số thuế cty và địa chỉ cty , thứ 2 là nó không thể ghi tên cty mình bằng tiếng Việt. Vậy thì ngoài giấy đi đường ra thì còn phải làm thế nào nữa hả các bác.
    Quan trọng là công ty bạn và cty bên TQ làm ăn, HT ra sao. Hàng hoá vận chuyển từ nước này sang nước khác thì đều phải trình hải quan làm thủ tục NK.
    " KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ
    CHỈ SỢ MÌNH KHÔNG
    ...... LIỀU"

Cảm ơn
    84

Trích Nguyên văn bởi stylehv78 View Post
    Quan trọng là công ty bạn và cty bên TQ làm ăn, HT ra sao. Hàng hoá vận chuyển từ nước này sang nước khác thì đều phải trình hải quan làm thủ tục NK.
    Việc hàng hóa nhập khẩu thì khỏi phải bàn cãi, nhưng cái e hỏi là cái để hạch toán làm chi phí của cty khi có sự khác nhau giữa hóa đơn chứng từ giữa bên mình và ở nước ngoài thôi bác ạ.
    "Như một giây thường xuân, rất xanh và bền bỉ, sống bất cứ nơi đâu , không bao giờ nở hoa và chỉ rụng xuống khi đã vàng trọn một phiến lá."

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 11 lần trong 5 bài viết

chi phí này chắc bạn phải bỏ ngoài rồi, số tiền có nhiều không bạn?

Cảm ơn
    487
    Được cảm ơn 1,363 lần trong 775 bài viết

Trích Nguyên văn bởi phanhaiyen View Post
    Việc hàng hóa nhập khẩu thì khỏi phải bàn cãi, nhưng cái e hỏi là cái để hạch toán làm chi phí của cty khi có sự khác nhau giữa hóa đơn chứng từ giữa bên mình và ở nước ngoài thôi bác ạ.
    Tôi nói rồi quan trọng là cty bạn và cty kia có quan hệ và ràng buộc cái gì chứ HĐ mỗi nước 1 khác nhau nhưng khi NK nước nào thì sẽ có thủ tục hợp lý cho HĐ đó.
    " KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ
    CHỈ SỢ MÌNH KHÔNG
    ...... LIỀU"

Cảm ơn
    84

Trích Nguyên văn bởi stylehv78 View Post
    Tôi nói rồi quan trọng là cty bạn và cty kia có quan hệ và ràng buộc cái gì chứ HĐ mỗi nước 1 khác nhau nhưng khi NK nước nào thì sẽ có thủ tục hợp lý cho HĐ đó.
    Hic, giả sử như mình mua bánh trung thu ở bên TQ để tặng cho khách hàng bên đó tại một cửa hàng, cửa hàng đó sẽ xuất hóa đơn cho bên mình nhưng invoice bên đó chỉ có mỗi tên đơn vị mua hàng chứ không có đầy đủ địa chỉ cũng như mã số thuế giống như bên VN mình. Trong khi xếp lại muốn mình hạch toán hết những chi phí đó làm chi phí cho cty mà những chi phí này là rất hợp lý và chính đáng với lại cũng rất lớn vì bên TQ rất coi trọng Tết TT. Giải quyết được vấn đề hóa đơn này rồi mới nói đến việc gửi bánh TT về VN làm quà cho nhân viên và khách hàng bên này. Cái chuyện gửi bánh về VN thì e không ý kiến, không hỏi, không bàn cãi, e chỉ thắc mắc là làm thế nào để hợp thức hóa chi phí mua hàng cũng như chi phí hội nghị bên đó một cách chính đáng nhất trong khi có sự khác nhau giữa hình thức kế toán cũng như hình thức hóa đơn chứng từ ở 2 nước thôi ạ.

Thông tin về chủ đề