Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12

Ðề tài:
chi phí môi giới có được cho là hợp lý không?

Cảm ơn
    17

Help chi phí môi giới có được cho là hợp lý không?

chào cả nhà!
    Giúp em việc này nha, bên em là công ty xây dựng nên có nhiều người tới móc nối khách hàng cho công ty em, và công ty phải mất 1 khoảng tiền chi hoa hồng cho họ. Nhưng họ không phải là người trong công ty. Vậy khoảng chi cho họ có được ghi vào chi phí không? sự giao kèo giữa 2 bên không có 1 giấy tờ gì cả, hoặc có thì chỉ là cá nhân không xuất được hóa đơn.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

yêu ai,ai yêu

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    3,061
    Được cảm ơn 5,076 lần trong 2,188 bài viết

Ðề: chi phí môi giới có được cho là hợp lý không?

Trích Nguyên văn bởi hoasen_hx View Post
    chào cả nhà!
    Giúp em việc này nha, bên em là công ty xây dựng nên có nhiều người tới móc nối khách hàng cho công ty em, và công ty phải mất 1 khoảng tiền chi hoa hồng cho họ. Nhưng họ không phải là người trong công ty. Vậy khoảng chi cho họ có được ghi vào chi phí không? sự giao kèo giữa 2 bên không có 1 giấy tờ gì cả, hoặc có thì chỉ là cá nhân không xuất được hóa đơn.
    Đó gọi là tiền hoa hồng, bạn ra phiếu chi và khấu trừ thuế TNCN không thường xuyên để nộp cho nhà nước, đưa vào chi phí

Thân
    Anh yêu hoa không vì bởi hoa mai màu trắng
    Mà anh yêu vì màu trắng cánh hoa mai

Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,034 lần trong 2,284 bài viết

chào cả nhà!
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng
    Theo thông tư 62/2009/TT-BTC, hoa hồng môi giới thì thực hiện khấu trừ thuế.Chứng từ là phiếu chi +CMND +Hợp đồng
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

5. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn vansi200780 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    6,558
    Được cảm ơn 2,485 lần trong 1,164 bài viết

Cả nhà giúp thì giúp cho trót nha. nếu thế thì định khoản như thế náo cả nhà nhỉ.
    Bạn đưa vào 641 luôn bạn nhé!
    Thân!
    CÓ THỂ VÀ KHÔNG THỂ

Cảm ơn
    1,744
    Được cảm ơn 5,100 lần trong 2,806 bài viết

Cả nhà giúp thì giúp cho trót nha. nếu thế thì định khoản như thế náo cả nhà nhỉ.
    Khi chi hoa hồng môi giới:
    N641
    C111
    C3335
    thay đổi nội dung bởi: Linh_suchuoi, 08-08-2009 lúc 03:32
    Nhận lập sổ sách kế toán, báo cáo thuế, quyết toán thuế năm, tư vấn thuế, gở rối sổ sách kế toán doanh nghiệp ở khu vực TPHCM.Mobile:0903.846.149 (gặp Mr.Linh).Yahoo: hoanglinh_2208

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 18 lần trong 12 bài viết

bạn (linh-su chuoi) cho mình hỏi tí nhá, nếu định khoản như trên thì có hợp lý không khi mình không có chứng từ gì chứng minh là chi phí trên là hợp lệ. Ý mình là khi mình chi tiền hoa hồng, thì điều gì chứng minh chi phí đó là hợp lệ, bởi lẻ mình chi tiền hoa hồng cho cá nhân thì cá nhân đâu có xuất hoá đơn cho mình.

9. Các thành viên đã cảm ơn thao0386 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    6,558

Trích Nguyên văn bởi thao0386 View Post
    bạn (linh-su chuoi) cho mình hỏi tí nhá, nếu định khoản như trên thì có hợp lý không khi mình không có chứng từ gì chứng minh là chi phí trên là hợp lệ. Ý mình là khi mình chi tiền hoa hồng, thì điều gì chứng minh chi phí đó là hợp lệ, bởi lẻ mình chi tiền hoa hồng cho cá nhân thì cá nhân đâu có xuất hoá đơn cho mình.
    Trích Nguyên văn bởi vansi200780 View Post
    Theo thông tư 62/2009/TT-BTC, hoa hồng môi giới thì thực hiện khấu trừ thuế.Chứng từ là phiếu chi +CMND +Hợp đồng
    Khi bạn có chứng từ như anh vansi200780 thì vẫn được hạch toán bình thường và được tính là chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.
    CÓ THỂ VÀ KHÔNG THỂ

Cảm ơn
    149
    Được cảm ơn 38 lần trong 19 bài viết

Trích Nguyên văn bởi khoinhat View Post
    Đó gọi là tiền hoa hồng, bạn ra phiếu chi và khấu trừ thuế TNCN không thường xuyên để nộp cho nhà nước, đưa vào chi phí

Thân
    Redmoon
    Bạn đưa vào 641 luôn bạn nhé!
    Thân!
    Linh_suchuoi
    Khi chi hoa hồng môi giới:
    N641
    C111
    C3335
    Bạn ơi! cho mình hỏi, tiền đó thì coi như tiền lót tay để vào một công trình, mà nếu đã không có Hoá đơn hay chứng từ thì bạn dựa vào đièu gì mà cho nó vào chi phí hợp lý nhỉ,khi thuế xuống hỏi, lấy cớ j để đc đưa vào chi phí của Doanh nghiệp?
    Mở cửa yêu thương, để hạnh phúc bước vào

Cảm ơn
    78
    Được cảm ơn 44 lần trong 32 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Redmoon View Post
    Khi bạn có chứng từ như anh vansi200780 thì vẫn được hạch toán bình thường và được tính là chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

Anh có thể post cái mấu hợp đồng lên mọi người xem được không?
    Khấu trừ 10% đúng không nhỉ.
    Có làm tờ khai nộp cho thuế không anh.
    Nếu có thì làm mấu nào ? ̣
    Anh đã giúp thì giúp luôn nhé

Cảm ơn
    6,558

Trích Nguyên văn bởi Karen View Post

Bạn ơi! cho mình hỏi, tiền đó thì coi như tiền lót tay để vào một công trình, mà nếu đã không có Hoá đơn hay chứng từ thì bạn dựa vào đièu gì mà cho nó vào chi phí hợp lý nhỉ,khi thuế xuống hỏi, lấy cớ j để đc đưa vào chi phí của Doanh nghiệp?
    Thì bạn làm hợp đồng, photo CMND của nười môi giới, thêm phiếu chi nữa. Bạn đọc lại bài thứ 3 nha bạn.
    CÓ THỂ VÀ KHÔNG THỂ

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề