Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13

Ðề tài:
Văn bản quy định về việc làm mất hóa đơn?

Cảm ơn
    51
    Được cảm ơn 22 lần trong 20 bài viết

Văn bản quy định về việc làm mất hóa đơn?

Xin mọi người hướng dẫn giúp mình văn bản pháp luật nào quy định xử phạt về hành vi làm mất hóa đơn, số tiền phạt cụ thể...?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Và nụ cười sẽ hong khô tất cả......

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    51

Ðề: Văn bản quy định về việc làm mất hóa đơn?

Sao k ai trả lời giúp mình với!

Cảm ơn
    100
    Được cảm ơn 543 lần trong 321 bài viết

Bạn xem Điều 16 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP về việc xử lý khi bị mất HĐ nhé (Hiện nay chưa có văn bản nào mới hơn về vấn đề xử phạt cả).

5. Các thành viên đã cảm ơn minhla về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    56
    Được cảm ơn 113 lần trong 99 bài viết

mất HĐ thì bạn xem ở nghị định 51 và tt153 đấy là những văn bản pháp quy mới nhất, nhưng mình không rõ mất thì nằm ở đâu nên bạn tự tìm hiểu nhé!thân!
    người đời cười ta quá điên cuồng, ta cười người đời nhìn không thấu....

Cảm ơn
    51

Điều 38 nghị đinh số 51 ghi thế này "Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2011 và thay thế Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07 tháng 11 năm 2002 của Chính phủ quy định về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn.", mình tự hiểu là nghị định 89 không còn hiệu lực nữa nên không dùng.

---------- Post added at 05:07 ---------- Previous post was at 05:06 ----------

Trích Nguyên văn bởi tung9630 View Post
    mất HĐ thì bạn xem ở nghị định 51 và tt153 đấy là những văn bản pháp quy mới nhất, nhưng mình không rõ mất thì nằm ở đâu nên bạn tự tìm hiểu nhé!thân!
    nghị định 51 và thông tư 153 thì mình xem nhưng không thấy quy định nào cả, hix...

Cảm ơn
    100

nghị định 51 và thông tư 153 nó chỉ quy định về lưu hành, sử dụng, quản lý, phát hành hóa đơn. Còn về xử phạt thì chỉ có Nghị định số 89/2002/NĐ-CP mà thôi. Bởi vậy mình mới nói "Hiện nay chưa có văn bản nào mới hơn về vấn đề xử phạt cả"
    Nói chung là giờ xử phạt về mất hđ thì mức phạt có vẻ mơ hồ và cảm tính lắm. Cty mình hồi đầu năm làm mất HĐ đầu ra mà bị phạt có 200k.

9. Các thành viên đã cảm ơn minhla về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 18 lần trong 14 bài viết

Theo khoản 1 điều 34 nghị định 51 phạt từ 1 triệu đến 5 triệu đồng.
    Điều 25. Xử lý mất, cháy, hỏng hoá đơn trong đơn vị kế toán
    1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh có hoá đơn bị mất, cháy, hỏng thì phải lập biên bản về việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
    2. Sau khi lập biên bản tổ chức, cá nhân có hoá đơn bị mất, cháy, hỏng phải có đơn khai báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Thời hạn khai báo là ngày sau ngày biên bản được lập xong, nhưng chậm nhất không quá 05 (năm) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng.
    Bộ Tài chính quy định cụ thể việc xử lý hoá đơn sau khi hoá đơn bị mất, cháy, hỏng; trình tự, thủ tục khai báo mất, cháy, hỏng hoá đơn.

Cảm ơn
    100

Điều 31. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về mua hóa đơn
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với hành vi khai không đúng điều kiện để được mua hóa đơn do cơ quan thuế phát hành.
    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không hủy hóa đơn được mua đã hết hạn sử dụng.
    3. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không khai báo việc làm mất hóa đơn đã mua.
    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi cho, bán hóa đơn đã mua và chưa lập.
    Ngoài việc bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm các khoản 2, 4 Điều này phải hủy các loại hóa đơn được mua đã hết hạn sử dụng; hóa đơn đã mua và chưa lập.

Trong này đâu có cái nào quy định số tiền bị phạt khi làm mất HĐ là bao nhiêu đâu.

Cảm ơn
    51

Trích Nguyên văn bởi hoathienha View Post
    Theo khoản 1 điều 34 nghị định 51 phạt từ 1 triệu đến 5 triệu đồng.
    Điều 25. Xử lý mất, cháy, hỏng hoá đơn trong đơn vị kế toán
    1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh có hoá đơn bị mất, cháy, hỏng thì phải lập biên bản về việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
    2. Sau khi lập biên bản tổ chức, cá nhân có hoá đơn bị mất, cháy, hỏng phải có đơn khai báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Thời hạn khai báo là ngày sau ngày biên bản được lập xong, nhưng chậm nhất không quá 05 (năm) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng.
    Bộ Tài chính quy định cụ thể việc xử lý hoá đơn sau khi hoá đơn bị mất, cháy, hỏng; trình tự, thủ tục khai báo mất, cháy, hỏng hoá đơn.
    Bạn ơi khoản 1 điều 34 nghị định 51:1. "Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hoá đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách." mình chưa nói là đã hạch toán đâu, mình chỉ hỏi là mới bị mất thôi.

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 4 lần trong 3 bài viết

Tùy theo mức độ bạn à
    Bị phạt từ 5000000 - 25000000 nếu bạn làm mất hóa đơn 3 liên. Nếu b có văn bản báo cáo về việc mất hoá đơn thì sẽ có cách xử lý riêng

14. Các thành viên đã cảm ơn tulip2510 về bài viết hữu ích này :

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề