THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 1/7 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 69

Ðề tài:
Kiểm tra hóa đơn hợp lệ, công ty "ma"

Cảm ơn
    1

Kiểm tra hóa đơn hợp lệ, công ty "ma"

Chào các bạn,
    Công ty mình mua hàng ngoài cửa hàng tư nhân, khi yêu cầu xuất hóa đơn thì họ đưa hóa đơn của một doanh nghiệp khác. Vậy cho mình hỏi:
    1. Làm sao phân biệt được hóa đơn đó là thật hay giả ?
    2. Doanh nghiệp xuất hóa đơn đó có phải là doanh nghiệp "ma" hay ko ? Kiểm tra bằng cách nào ?
    3. Văn bản pháp luật nào quy định về xử phạt sai phạm trong quản lý và sử dụng hóa đơn ?
    Cảm ơn các bạn nhiều!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. Các thành viên đã cảm ơn nguahoang01 về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,116 lần trong 5,031 bài viết

Ðề: Kiểm tra hóa đơn hợp lệ, công ty "ma"

Trích Nguyên văn bởi nguahoang01 View Post
    Chào các bạn,
    Công ty mình mua hàng ngoài cửa hàng tư nhân, khi yêu cầu xuất hóa đơn thì họ đưa hóa đơn của một doanh nghiệp khác. Vậy cho mình hỏi:
    1. Làm sao phân biệt được hóa đơn đó là thật hay giả ?
    2. Doanh nghiệp xuất hóa đơn đó có phải là doanh nghiệp "ma" hay ko ? Kiểm tra bằng cách nào ?
    3. Văn bản pháp luật nào quy định về xử phạt sai phạm trong quản lý và sử dụng hóa đơn ?
    Cảm ơn các bạn nhiều!
    Cái dòng đỏ đó đã đủ chứng minh hóa đơn bất hợp pháp, chứ không cần nói đến thật hay giả. Đề nghị hóa đơn đúng tên đơn vị bán. Xử phạt hành chính về hóa đơn được quy định trong nghị định 89/2002/ND-CP, xử phạt về thuế quy định tại nghị định 98/2007/ND-CP
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 44 lần trong 31 bài viết

Bac BaoDuc nói đúng quá nhưng cứng nhắc quá, nếu hàng hóa trao đổi đúng với GPKD, giá đúng giá trị trường, 3 liên HĐ trùng khớp => Nhà nước không thất thu thuế, DN không mất nhiều thời gian đi tìm Đvị CCấp hàng đủ đ/kiện... lợi quá mà chẳng hại ai. Làm thế nào đây?????!
    Mà khi cơ quan thuế kiểm tra làm sao biết được mua cửa hàng A lại lấy hóa đơn cửa hàng B.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Nguahoang gọi đến cơ quan thuế (ở ĐP mình là phòng hỗ trợ khách hàng) đọc cho họ số Hóa đơn, loại hàng hóa giao dịch họ sẽ giúp mình ktra hợp pháp hay k ngay.
    thay đổi nội dung bởi: minhchien, 23-10-2008 lúc 10:08 Lý do: Automerged Doublepost

6. Các thành viên đã cảm ơn minhchien về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    6,633

Trích Nguyên văn bởi minhchien View Post
    Bac BaoDuc nói đúng quá nhưng cứng nhắc quá, nếu hàng hóa trao đổi đúng với GPKD, giá đúng giá trị trường, 3 liên HĐ trùng khớp => Nhà nước không thất thu thuế, DN không mất nhiều thời gian đi tìm Đvị CCấp hàng đủ đ/kiện... lợi quá mà chẳng hại ai. Làm thế nào đây?????!
    Mà khi cơ quan thuế kiểm tra làm sao biết được mua cửa hàng A lại lấy hóa đơn cửa hàng B.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Nguahoang gọi đến cơ quan thuế (ở ĐP mình là phòng hỗ trợ khách hàng) đọc cho họ số Hóa đơn, loại hàng hóa giao dịch họ sẽ giúp mình ktra hợp pháp hay k ngay.
    - Đây chỉ là bảo vệ quyền lợi cho DN chứ không phải cứng nhắc nhé bạn.

- Ai nói bạn NN không thất thu thuế, bản thân người bán là người đã và đang trốn thuế đấy.

- Bạn đã xem qua CV 7333 hướng dẫn xử phạt hóa đơn bất hợp pháp chưa nhỉ? Nếu thật sự mối quan hệ có thật nhưng sử dụng hóa đơn bất hợp pháp để hợp thức hóa đầu vào thì sẽ bị xử lý ra sao nhỉ?

- Gọi điện thoại đến cơ quan thuế thì chắc chắn sẽ có câu trả lời giống bài mình: vì đơn vị đó đâu có mua hóa đơn với ký hiệu như thế tại cơ quan thuế chủ quản.
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

8. Có 5 thành viên sau đây cảm ơn tiger2774 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 22 lần trong 14 bài viết

Lấy mã số thuế tra trên thông tin kê khai người nộp thuế, xem ngành nghề kinh doanh đăng ký có phù hợp với HĐ đầu ra của họ hay ko? ok?
    "Tình yêu là vĩnh cửu, chỉ có 1 thứ duy nhất được thay đổi đó là người yêu"

10. Có 6 thành viên sau đây cảm ơn thuthacovp vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 27 lần trong 17 bài viết

Trích Nguyên văn bởi nguahoang01 View Post
    Chào các bạn,
    1. Làm sao phân biệt được hóa đơn đó là thật hay giả ? !
    Thật hay giả thì bạn cho vào máy soi tiền là biết chứ gì. Còn muốn biết hóa đơn đó có phải cấp cho đơn vị đó không thì lên Cục Thuế hỏi.
    Cũng không thể xác định đơn vị đó ma hay kg ma, vì nếu người ta vừa mở công ty vừa mở cửa hàng thì người ta có thể xuất hóa đơn của công ty nên đâu có giống tên của cửa hàng được.
    Cảm ơn các bạn nhiều!
    Muốn biết bị xử phạt bao nhiêu thì bạn tìm Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002, hướng dẫn thi hành nghị định 89 sẽ rõ

12. Có 4 thành viên sau đây cảm ơn nakhoa vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    60
    Được cảm ơn 22 lần trong 14 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tiger2774 View Post
    Cái dòng đỏ đó đã đủ chứng minh hóa đơn bất hợp pháp, chứ không cần nói đến thật hay giả. Đề nghị hóa đơn đúng tên đơn vị bán. Xử phạt hành chính về hóa đơn được quy định trong nghị định 89/2002/ND-CP, xử phạt về thuế quy định tại nghị định 98/2007/ND-CP
    bác Tiger cho e hỏi: nếu trên hoá đơn GTGT đó có MST của công ty khác nhưng có cả dấu ghi tên của cửa hàng thì ok fải k?
    thay đổi nội dung bởi: tiger2774, 14-12-2009 lúc 08:03
    Cơ hội là khi mình nắm bắt được điều mà người khác còn mơ hồ

14. Các thành viên đã cảm ơn trangzozo về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    6,633

Trích Nguyên văn bởi trangzozo View Post
    bác Tiger cho e hỏi: nếu trên hoá đơn GTGT đó có MST của công ty khác nhưng có cả dấu ghi tên của cửa hàng thì ok fải k?
    MST công ty cứ của người bán đích thực thì okie.

Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

không đúng. nếu 1 công ty đăng ký kinh doanh nhiều lĩnh vực thì sao ? phải có cách để phân biệt chư ? cứ để đến lúc thuế phát hiện ra thì mình mới biết được à?

Cảm ơn
    166
    Được cảm ơn 40 lần trong 23 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thuthacovp View Post
    Lấy mã số thuế tra trên thông tin kê khai người nộp thuế, xem ngành nghề kinh doanh đăng ký có phù hợp với HĐ đầu ra của họ hay ko? ok?
    có nghĩa là mình lấy MST nhập vào phần mềm 2.5.1 hả bạn thuthacovp? chỉ cho mình với.
    shop thời trang http://gkshop912.com ; thythuy2009@yahoo.com.vn

Trang 1/7 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề