Trang 1/7 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 61

Ðề tài:
hóa đơn taxi và hóa đơn ăn uống

Cảm ơn
    77
    Được cảm ơn 21 lần trong 16 bài viết

hóa đơn taxi và hóa đơn ăn uống

chào mọi người. Đợt vừa qua, công ty em có mấy đoàn khách nước ngoài (đối tác). Nên bây giờ có nhiều biên lai cước phí taxi và các hóa đơn ăn uống quá. E chả biết các hóa đơn taxi kiểu này có được chấp nhận không? Và các hóa đơn ăn uống ở các nhà hàng toàn hóa đơn kiểu bán lẻ thì thế nào? Có bác nào chỉ giùm em cách hợp lý hóa mấy hóa đơn kiểu này với?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,123 lần trong 5,031 bài viết

Ðề: hóa đơn taxi và hóa đơn ăn uống

Trích Nguyên văn bởi BEBIBO View Post
    chào mọi người. Đợt vừa qua, công ty em có mấy đoàn khách nước ngoài (đối tác). Nên bây giờ có nhiều biên lai cước phí taxi và các hóa đơn ăn uống quá. E chả biết các hóa đơn taxi kiểu này có được chấp nhận không? Và các hóa đơn ăn uống ở các nhà hàng toàn hóa đơn kiểu bán lẻ thì thế nào?
    Chỉ được chấp nhận tính vào chi phí hợp lý khi:

1. Đáp ứng chế độ chứng từ hợp lý
    2. Các khoản chi có liên quan đến hoạt động kinh doanh của đơn vị.

Ngoài ra, bạn cứ hạch toán bình thường vào sổ sách, vì nó là chi phí kế toán.

Có bác nào chỉ giùm em cách hợp lý hóa mấy hóa đơn kiểu này với?
    Hợp lý hóa là sao đây bạn?
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

4. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn tiger2774 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    146
    Được cảm ơn 26 lần trong 15 bài viết

Mình nghĩ là hợp lý hay không thì cần có hóa đơn VAT về chi phí tiếp khách, không quá 10% tổng chi phí (chưa bao gồm giá vốn) theo TT134.
    Còn chi phí thì phải có hóa đơn VAT hoặc hóa đơn bán hàng thông thường (của cá nhân có MST riêng)
    (^!^) Tiền không quan trọng, quan trọng là bao nhiêu tiền (~!~)

6. Các thành viên đã cảm ơn tranhuy_hv về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    229
    Được cảm ơn 1,262 lần trong 552 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BẢO ĐỨC View Post
    Chỉ được chấp nhận tính vào chi phí hợp lý khi:

1. Đáp ứng chế độ chứng từ hợp lý
    2. Các khoản chi có liên quan đến hoạt động kinh doanh của đơn vị.

Ngoài ra, bạn cứ hạch toán bình thường vào sổ sách, vì nó là chi phí kế toán.

Hợp lý hóa là sao đây bạn?
    Thì HĐ ăn uống (giả sử như vậy), có giá trị lớn, nhưng không phải HĐ của Bộ Tài chính, do vậy phải hợp lý hóa chứng từ chứ bác! Cái này thì phải lên cơ quan thuế xin cấp hoặc tới dịch vụ ăn uống nào đó để xin ( nhưng phải có phí đấy nhé....)
    Đời mình là một khúc quân hành......

Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,123 lần trong 5,031 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dongminhkh View Post
    Thì HĐ ăn uống (giả sử như vậy), có giá trị lớn, nhưng không phải HĐ của Bộ Tài chính, do vậy phải hợp lý hóa chứng từ chứ bác! Cái này thì phải lên cơ quan thuế xin cấp hoặc tới dịch vụ ăn uống nào đó để xin ( nhưng phải có phí đấy nhé....)
    Cảnh cáo bác lần 1 về dùng ngôn từ không đúng nhé

Bản chất mấy anh nhà hàng đều có hóa đơn cả, tại sao không lấy hóa đơn từ nơi mình đã trả tiền chứ.
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết

Hihi, cho minhg hỏi chút nhé. Công ty mình cũng có nhiều hóa đơn mua xăng, tiếp khách của Sếp. Cho mình hỏi chi phí này cho vào chi phí nào nhỉ để định khoản. Giúp mình với!!!!!!!!!!!!!

Cảm ơn
    229

Trích Nguyên văn bởi long hai View Post
    Hihi, cho minhg hỏi chút nhé. Công ty mình cũng có nhiều hóa đơn mua xăng, tiếp khách của Sếp. Cho mình hỏi chi phí này cho vào chi phí nào nhỉ để định khoản. Giúp mình với!!!!!!!!!!!!!
    Bạn đưa vào chi phí 6422!
    @ BẢO ĐỨC: thì dùng từ xin là đúng rồi đấy chứ, nếu dùng từ mua lại càng sai nữa! Lịch sự mà ....Nhiều nhà hàng khi khách thanh toán tiền, hỏi HĐ lại không muốn đưa đấy bác ạ! Tại TP HCM vừa qua tui đến tiếp khach ở nhà hàng (quên mất tên), ở đường Trần Quốc Thảo, Q.3. khi thanh toán xong, hỏi lấy HĐ, thì được nhận câu: "Hết HĐ!" nhưng một lát sau lại lấy ra viết...

Cảm ơn
    903
    Được cảm ơn 1,239 lần trong 723 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BEBIBO View Post
    chào mọi người. Đợt vừa qua, công ty em có mấy đoàn khách nước ngoài (đối tác). Nên bây giờ có nhiều biên lai cước phí taxi và các hóa đơn ăn uống quá. E chả biết các hóa đơn taxi kiểu này có được chấp nhận không? Và các hóa đơn ăn uống ở các nhà hàng toàn hóa đơn kiểu bán lẻ thì thế nào? Có bác nào chỉ giùm em cách hợp lý hóa mấy hóa đơn kiểu này với?
    Biên lai thu cước taxi vẫn xài đc-> chi phí hợp lý->bạn nhớ ghi số tiền dưới 100.000 đ là đc.-> nếu bạn CP trên 100.000 đ thì chia ra vài tờ biên lai.
    Hoá đơn ăn uống->ko nên lấy HĐ bán lẻ(nếu bán lẻ thì phải dưới 100.000 đ),bạn nên lấy HĐ GTGT,hoặc HĐ bán hàng thông thường->cửa hàng ăn uống nào chả có->chi phí hợp lý
    Không có con đường nào dài quá đối với kẻ bước đi thong thả
    Không có cái lợi nào xa xôi quá đối với kẻ kiên nhẫn làm việc

12. Các thành viên đã cảm ơn Thanhbinhtay về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    71
    Được cảm ơn 157 lần trong 107 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dongminhkh View Post
    Bạn đưa vào chi phí 6422!
    @ BẢO ĐỨC: thì dùng từ xin là đúng rồi đấy chứ, nếu dùng từ mua lại càng sai nữa! Lịch sự mà ....Nhiều nhà hàng khi khách thanh toán tiền, hỏi HĐ lại không muốn đưa đấy bác ạ! Tại TP HCM vừa qua tui đến tiếp khach ở nhà hàng (quên mất tên), ở đường Trần Quốc Thảo, Q.3. khi thanh toán xong, hỏi lấy HĐ, thì được nhận câu: "Hết HĐ!" nhưng một lát sau lại lấy ra viết...
    Trời nếu mình là doanh nghiệp nếu khi đi ăn uống ở nhà hàng hay nơi nào là hình thức DNTN thì vẫn phải xuất HD cho mình, nếu nói hết hay kế toán nghỉ.... mình sẽ ghi nợ HD để lúc nào họ có thì gởi HD tới cho mình (Nếu đi mà vui quá thì nên để lại một ít 10% là tiền thuế, nếu không đem HD tới cho mình thì mua nơi khác)

Cảm ơn
    229

Trích Nguyên văn bởi boxoidn View Post
    Trời nếu mình là doanh nghiệp nếu khi đi ăn uống ở nhà hàng hay nơi nào là hình thức DNTN thì vẫn phải xuất HD cho mình, nếu nói hết hay kế toán nghỉ.... mình sẽ ghi nợ HD để lúc nào họ có thì gởi HD tới cho mình (Nếu đi mà vui quá thì nên để lại một ít 10% là tiền thuế, nếu không đem HD tới cho mình thì mua nơi khác)
    Nếu bạn là người tỉnh xa đến, bạn có dám như thế không? Và nhà hàng có cho bạn ghi nợ không?
    Vấn đề HĐ cho đến tận bây giờ vẫn là một vấn đề nan giải cho các DN, nhất là các DN hoạt động nơi địa bàn khó khăn đấy bạn ạ! Bữa trước mình có hỏi về vấn đề HĐ với ngành thuế, về những bất cập mà DN đang phải gánh chịu, nhưng vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng.

Trang 1/7 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề