THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 41

Ðề tài:
Hóa đơn không đóng dấu......

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 27 lần trong 17 bài viết

Hóa đơn không đóng dấu......

Công ty minh mua hàng nhận được 1HĐ GTGT đặc thù, nhưng đặc điểm của HĐ này là không có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký, chỉ có người mua hàng và người bán hàng thui, hóa đơn này cũng không có đóng dấu treo lun. Như vậy mình có thể kê khai đầu vào đc kg, có ai bít chỉ minh với.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Ðề: Hóa đơn không đóng dấu......

Trích Nguyên văn bởi anhtran View Post
    Mình nghĩ là k bạn ơi
    Hóa đơn tài chính thì phải có mộc treo hay chữ ký của thủ trưởng đơn vị mới hợp lệ
    Mình nghĩ là không cần thiết vì khi Thuế đã đồng ý cho in hóa đơn đặc thù thì họ đã duyệt mẫu rồi (mình làm trong Cty in HĐ đặc thù) nên mình nghĩ là hóa đơn này hợp lệ nhưng đễ chắc ăn thì nên có mộc treo thì sau này khi kiểm tra họ sẽ không có cớ để hoạnh họe mình
    Thành đạt không phải nhờ người ngoài giúp
    mà chính ở trong sự tự tin

4. Các thành viên đã cảm ơn vt_thuylinh về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 58 lần trong 36 bài viết

Trích Nguyên văn bởi King Tiger View Post
    Đây chưa hẳn gọi là hóa đơn nhé. Và muốn kê khai thuế cho phiếu thu cước này còn phải thêm cái cùi vé. Nếu như có hóa đơn GTGT thì lại không cần cùi vé nữa.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

02 bạn xem lại thông tư 120/2002/TT-BTC. Nếu DN tự in hóa đơn thì các chỉ tiêu trên hóa đơn đó phải đáp ứng tương tự hóa đơn BTC phát hành. Nếu là 1 pháp nhân, tất nhiên phải có sự xét duyệt của thủ trưởng đơn vị. Con dấu tròn có ý nghĩa thế nào, nó đại diện cho pháp nhân đó. Từ 02 yếu tố này, trên hoá đơn tự in không thể thiếu được. Nếu chỉ có người mua và người bán thì bổ nhiệm đại diện pháp luật làm chi nữa, trả dấu cho cơ quan công an luôn nhé.
    Câu trả lời của bạn chưa chính xác : Cty TNHH A có chức năng bán vé máy bay khi mua vé từ HHK thì có phiếu thu cước và vè máy bay, sau khi mua về Cty xuất HĐ GTGT bán vé máy bay cho Cty B và giao vé cho cty B. ( vé máy bay nội địa trong nước chịu thuế GTGT 5%). Vậy Cty A làm gì có cùi vé mà chỉ có phiếu thu cước vận chuyển từ HHK xuất mà thôi Vậy theo bạn Cty A không được quyền kê khai và khấu trừ thuế đôi với phiếu thu cước vận chuyển (hóa đơn đặc thù của HHK) hay sao? Và việc bạn nói phiếu thu cước vận chuyển của HHK Việt Nam( VietNam Airlines) chưa chắc là hóa đơn thì xin thưa với bạn là bạn căn cứ vào đâu mà khẳng định như thế

Cảm ơn
    181
    Được cảm ơn 569 lần trong 238 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ATM919 View Post
    Câu trả lời của bạn chưa chính xác : Cty TNHH A có chức năng bán vé máy bay khi mua vé từ HHK thì có phiếu thu cước và vè máy bay, sau khi mua về Cty xuất HĐ GTGT bán vé máy bay cho Cty B và giao vé cho cty B. ( vé máy bay nội địa trong nước chịu thuế GTGT 5%). Vậy Cty A làm gì có cùi vé mà chỉ có phiếu thu cước vận chuyển từ HHK xuất mà thôi Vậy theo bạn Cty A không được quyền kê khai và khấu trừ thuế đôi với phiếu thu cước vận chuyển (hóa đơn đặc thù của HHK) hay sao? Và việc bạn nói phiếu thu cước vận chuyển của HHK Việt Nam( VietNam Airlines) chưa chắc là hóa đơn thì xin thưa với bạn là bạn căn cứ vào đâu mà khẳng định như thế
    - Hình như mình thấy bạn đang có vấn đề trục trặc tâm lý, hơi bất ổn định. Trả lời bài mà không đọc kỹ nội dung. Việc gì dính đến Cty A. Vấn đề kê khai là dành cho người sử dụng và DN mua vé máy bay mà.

- Vậy theo bạn hiểu, phiếu thu cước vận chuyển là cái gì? Nếu nói hắn là hóa đơn, hãy chứng minh. Nó chỉ đơn giản là 1 chứng từ kế toán mà thôi.
    Đừng ai quan tâm đến avatar của mìn nhé

Cảm ơn
    14

- Hình như mình thấy bạn đang có vấn đề trục trặc tâm lý, hơi bất ổn định. Trả lời bài mà không đọc kỹ nội dung. Việc gì dính đến Cty A. Vấn đề kê khai là dành cho người sử dụng và DN mua vé máy bay mà.

- Vậy theo bạn hiểu, phiếu thu cước vận chuyển là cái gì? Nếu nói hắn là hóa đơn, hãy chứng minh. Nó chỉ đơn giản là 1 chứng từ kế toán mà thôi.
    + Bạn này không lo trả lời bài mà toàn lo chuyện của người khác, không biết dòng trên của bạn có được gọi là spam không? Bạn đọc lại bài của tôi đi, cty A là cty mua vé máy bay đó bạn à và họ bán lại cho Cty B.
    + Việc bạn cần tôi chứng minh tôi sẽ chứng minh cho bạn thấy trên phiếu thu cước vân chuyển(sales receipt) của HHK Việt Nam có ghi dòng chữ : ban hành theo công văn 3454/TCT/NV2-06/07/1999 của tổng cục thuế, ký hiệu hóa đơn: AA/2008T, số : 0163
    + Quy định trong thông tư 120/2002/TT-BTC:
    2. Thủ tục đăng ký sử dụng hoá đơn tự in.
    2.1. Thủ tục đăng ký mẫu hoá đơn tự in.
    Đối với Tổng công ty, tập đoàn, liên hiệp có nhiều Công ty, xí nghiệp, đơn vị, chi nhánh đóng ở nhiều tỉnh, thành phố trực thuộc TW thì đăng ký sử dụng hoá đơn tự in với Tổng cục Thuế, đối với các tổ chức, cá nhân khác đăng ký tại các Cục Thuế tỉnh, thành phố trực thuộc TW (theo mẫu đính kèm).
    Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ đăng ký sử dụng hoá đơn tự in theo quy định sau:
    a. Công văn đăng ký sử dụng hoá đơn tự in (đối với tổ chức sản xuất, kinh doanh) hoặc đơn đăng ký sử dụng hoá đơn tự in (đối với hộ sản xuất, kinh doanh) - theo mẫu đính kèm.
    b. Mẫu hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự thiết kế, mẫu hoá đơn phải có các chỉ tiêu như: Tên tổ chức, cá nhân; địa chỉ, mã số thuế, ký hiệu, số hoá đơn; tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị mua hàng; tên hàng hoá, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất thuế GTGT, tiền thuế GTGT (nếu có), tổng cộng tiền thanh toán, in theo văn bản số:... ngày... tháng... năm... của cơ quan thuế và tên nhà in hoá đơn. Những nội dung đặc thù, biểu tượng của đơn vị có thể được đưa vào mẫu hoá đơn. Nếu tổ chức, cá nhân cần sử dụng hoá đơn song ngữ thì in tiếng Việt trước, tiếng nước ngoài sau.
    c. Sơ đồ địa điểm sản xuất, kinh doanh, văn phòng giao dịch do tổ chức, cá nhân tự vẽ có xác nhận và cam kết của người đứng đầu tổ chức, cá nhân về: Địa chỉ, số nhà, đường phố (đối với thành phố, thị xã), địa điểm thôn, xã ... (đối với nông thôn) để theo dõi giao dịch, quản lý. Khi thay đổi địa điểm sản xuất, kinh doanh, văn phòng giao dịch, trong vòng 10 ngày, tổ chức, cá nhân phải lập lại sơ đồ mới. Nếu tổ chức, cá nhân thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh, văn phòng giao dịch thì phải xuất trình hợp đồng thuê nhà, có xác nhận của UBND phường, xã, thị trấn (để đối chiếu) và bản Photocopy để cơ quan thuế lưu.
    d. Các bản sao không phải công chứng:
    Giấy phép đăng ký kinh doanh.
    Chứng minh nhân dân (còn trong thời hạn sử dụng theo quy định của pháp luật) của người đứng đầu tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh.
    đ. Giấy chứng nhận đăng ký thuế bản chính kèm theo bản Photocopy.
    Cơ quan thuế sau khi nhận hồ sơ đăng ký sử dụng hoá đơn tự in của tổ chức, cá nhân, trong vòng 05 ngày (ngày làm việc) phải có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ theo quy định về sự tồn tại thực tế của tổ chức, cá nhân đăng ký tự in hoá đơn để làm thủ tục chấp thuận việc đăng ký mẫu hoá đơn tự in.
    Khi thay đổi mẫu hoá đơn, tổ chức, cá nhân phải đăng ký lại.
    2.2. Đăng ký lưu hành mẫu hoá đơn tự in.
    Hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự in phải đăng ký lưu hành mẫu hoá đơn với cơ quan thuế nơi đăng ký sử dụng hoá đơn gồm: Ký hiệu, số lượng, số hoá đơn (từ số ... đến số ...). Cơ quan thuế căn cứ vào nhu cầu sử dụng hoá đơn và việc chấp hành quy định về quản lý, sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân mà quy định số lượng hoá đơn tự in được đăng ký lưu hành sử dụng theo từng kỳ từ 1 tháng đến 3 tháng. Trước khi in hoá đơn đợt mới phải báo cáo việc sử dụng hoá đơn in đợt cũ và đăng ký in mới với cơ quan thuế về ký hiệu, số lượng, số thứ tự hoá đơn.
    Cơ quan thuế quản lý mở sổ theo dõi tổ chức, cá nhân đăng ký lưu hành mẫu hoá đơn tự in và cấp cho đơn vị 1 sổ ST-25/HĐ (theo mẫu đính kèm).
    Vậy trường hợp này đã được Tổng Cục Thuế đồng ý cho phép và trả lời bẳng công văn vẫn không là hóa đơn tự in được hả bạn!

Cảm ơn
    181
    Được cảm ơn 569 lần trong 238 bài viết

+ Bạn này không lo trả lời bài mà toàn lo chuyện của người khác, không biết dòng trên của bạn có được gọi là spam không? Bạn đọc lại bài của tôi đi, cty A là cty mua vé máy bay đó bạn à và họ bán lại cho Cty B.
    Hahaha...Cty A mua vé từ HHK, bán sang cho B thì tất nhiên A phải xuất hóa đơn cho B. Sau đó B bán vé cho khách hàng và xuất phiếu thu cước VC cho khách hàng. Vậy khách hàng đó về kê khai thế nào? Hiểu rồi chứ ATM? Rõ ràng mình đang nói về khách hàng mua vé, lại lái máy bay sang Cty A.

+ Việc bạn cần tôi chứng minh tôi sẽ chứng minh cho bạn thấy trên phiếu thu cước vân chuyển(sales receipt) của HHK Việt Nam có ghi dòng chữ : ban hành theo công văn 3454/TCT/NV2-06/07/1999 của tổng cục thuế, ký hiệu hóa đơn: AA/2008T, số : 0163
    Cái phiếu thu này mình có cả trăm tờ, nhưng đem các tờ này kê khai bình thường vô bảng kê đầu vào thì cơ quan thuế luôn cho ra ngoài ở...hix...hix..vậy nó có phải là hóa đơn không vậy? Nếu phải, sao không chấp nhận cho kê khai (tính hợp lệ đầy đủ).

Vậy trường hợp này đã được Tổng Cục Thuế đồng ý cho phép và trả lời bẳng công văn vẫn không là hóa đơn tự in được hả bạn!
    Vậy bạn có cầm tờ CV đó đọc bao giờ chưa?
    Đừng ai quan tâm đến avatar của mìn nhé

Cảm ơn
    14

Hahaha...Cty A mua vé từ HHK, bán sang cho B thì tất nhiên A phải xuất hóa đơn cho B. Sau đó B bán vé cho khách hàng và xuất phiếu thu cước VC cho khách hàng. Vậy khách hàng đó về kê khai thế nào? Hiểu rồi chứ ATM? Rõ ràng mình đang nói về khách hàng mua vé, lại lái máy bay sang Cty A.

Cái phiếu thu này mình có cả trăm tờ, nhưng đem các tờ này kê khai bình thường vô bảng kê đầu vào thì cơ quan thuế luôn cho ra ngoài ở...hix...hix..vậy nó có phải là hóa đơn không vậy? Nếu phải, sao không chấp nhận cho kê khai (tính hợp lệ đầy đủ).

Vậy bạn có cầm tờ CV đó đọc bao giờ chưa?
    Bạn lại chưa hiểu nữa rồi, đối với hãng hàng không thì cty A là khách hàng mua hàng, đối với Cty A thì Cty B là khách hàng mua hàng( B mua của A, A mua của HHK) vậy ở đây có 2 khách hàng nhé bạn. Bạn nói là cơ quan thuế luôn cho ra ngoài bạn hãy chứng minh việc làm của cơ quan thuế nơi bạn là đúng đắn

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

+ Quy định trong thông tư 120/2002/TT-BTC:

Bạn ATM ơi hiện nay thuế không còn cho phép in phiếu thu nữa đâu bạn ạ từ năm 2007 rùi cơ (vì mình làm trong Cty in hóa đơn đặc thù), có lẽ công ty này đã đăng ký lâu rồi và vẫn in tiếp theo mẫu cũ hiện bây giờ thuế không còn chấp nhận mẫu phiếu thu nữa đâu. Nên đây không phải là hóa đơn đặc thù đâu nhé, bạn hãy tìm hiểu kỹ lại xem. Thân
    Thành đạt không phải nhờ người ngoài giúp
    mà chính ở trong sự tự tin

Cảm ơn
    14

Trích Nguyên văn bởi vt_thuylinh View Post
    Bạn ATM ơi hiện nay thuế không còn cho phép in phiếu thu nữa đâu bạn ạ từ năm 2007 rùi cơ (vì mình làm trong Cty in hóa đơn đặc thù), có lẽ công ty này đã đăng ký lâu rồi và vẫn in tiếp theo mẫu cũ hiện bây giờ thuế không còn chấp nhận mẫu phiếu thu nữa đâu. Nên đây không phải là hóa đơn đặc thù đâu nhé, bạn hãy tìm hiểu kỹ lại xem. Thân
    Vậy bạn cho tỡ xin cái công vặn hoặc quy định đó nhé! Vì nếu Tổng cục thuế không cho phép thì đồng nghĩa với việc không được cấp phép số seri mới là AA/2008T., tớ cũng đang muốn có cái đó để làm việc với bên HHK đây.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Yên tâm mà kê khai đi bạn, kê khai đc tất tần tật....
    (Bạn thử nhìn hóa đơn Internet của thằng FPT TP.HCM thử xem, nó in hàng loạt, chả có cái nào đóng dấu, hay ký tên...thậm chí người lập cũng ko có nữa)

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Theo kinh nghiệm của mình thì, hóa đơn của bạn có % thuế suất là bao nhiêu? Nếu là hóa đơn đặc thù mà % thuế suất là 0% (vì đó là ngành kinh doanh đặc thù) thì bạn chỉ cần kê khai như hóa đơn thông thường mà thôi.
    Còn trong bản kê khai thuế GTGT theo mẫu số 01 GTKT-3LL thì mình không được kê khai phần giá trị hàng hóa này.

Trang 3/5 đầuđầu 12345 cuốicuối

Thông tin về chủ đề