THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17

Ðề tài:
chi phí Hợp lý, hợp lệ, Hợp pháp

Cảm ơn
    13
    Được cảm ơn 235 lần trong 131 bài viết

chi phí Hợp lý, hợp lệ, Hợp pháp

Làm công tác kế toán thuế , các bạn cần nắm vững khái niệm Hợp lý, hợp lệ, Hợp pháp. Các pác Thuế nhà mình cũng hay lý sự về khoản này lắm. Đây là kinh nghiệm mình muốn chia sẻ cùng các bạn.

Có thể hiểu nôm na như sau:

Chứng từ hợp lý: Chứng từ liên quan đến quá trình sản xuất kinh doanh của đơn vị, phản ánh đúng bản chất và các giá trị thị trường hoặc được xác định theo các phương pháp xác định do nhà nước quy định, công nhận.

Chứng từ Hợp pháp: Được phép ban hành và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận (Hóa đơn đỏ)

Chứng từ hợp lệ: Các Doanh nghiệp thường bị sai sót ở khâu này:
    Các nội dung trên hóa đơn không ghi đầy đủ có thể bị cơ quan thuế từ chối. Nhiều khi lảng nhach như : Thiếu chử ký người mua, hình thức thanh toán không ghi...

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. Có 5 thành viên sau đây cảm ơn pepsihung vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    1,746
    Được cảm ơn 1,225 lần trong 681 bài viết

Ðề: chi phí Hợp lý, hợp lệ, Hợp pháp

Trích Nguyên văn bởi Nhã Vy View Post
    Em chỉ biết không có văn bản nào ghi là chứng từ hợp lệ hay hợp lý cả.
    Đó chỉ là cách gọi mà thôi
    Chứng từ hợp pháp là OK nhất. Cái từ hợp pháp này cũng đã nói lên đầy đủ ý nghĩa của nó.
    Mình nghĩ đúng mọi thứ phải dựa trên nguyên tắc đầu tiền là Tính Hợp Pháp - đúng pháp luật. vậy là ok rùi.
    Sống là không chờ đợi....
    Yêu là không hối tiếc.....

Cảm ơn
    13

Các bạn đọc kỹ lại Thông tư 120 đi.

Không phải Hóa đơn hợp pháp nào cũng hợp lý đâu. Theo quy định về thuế thu nhập doanh nghiệp, quy định về chống chuyển giá. Mặc dù bạn có Hóa đơn đỏ ghi đầy đủ, ghi đúng các yêu cầu của Hóa đơn, nhưng nếu giá trên hóa đơn của bạn là giá trời ơi....thì Hóa đơn này cũng không được chấp nhận! Nếu bạn cần các quy định này có thể email cho mình để mình cung cấp
    pepsihung@hcm.vnn.vn, hungphamlegal@gmail.com

6. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn pepsihung vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,115 lần trong 5,031 bài viết

Trích Nguyên văn bởi pepsihung View Post
    Các bạn đọc kỹ lại Thông tư 120 đi.

Không phải Hóa đơn hợp pháp nào cũng hợp lý đâu. Theo quy định về thuế thu nhập doanh nghiệp, quy định về chống chuyển giá. Mặc dù bạn có Hóa đơn đỏ ghi đầy đủ, ghi đúng các yêu cầu của Hóa đơn, nhưng nếu giá trên hóa đơn của bạn là giá trời ơi....thì Hóa đơn này cũng không được chấp nhận! Nếu bạn cần các quy định này có thể email cho mình để mình cung cấp
    pepsihung@hcm.vnn.vn, hungphamlegal@gmail.com
    Thông tư 120 không quy định rõ ràng bằng thông tư 32 đối với chứng từ hợp pháp.

Giá trên hóa đơn trời ơi là chuyện trời ơi, không dính gì tới thuế cả, Đầu vào cao thì giá vốn hàng bán cao => bán ra thấp thì lời thấp. Cũng chẳng có ông thuế nào dám đi tính lại giá trên hóa đơn cả, ngoại trừ đó là hóa đơn bất hợp pháp. Bạn có quy định gì về chuyện này, vui lòng post lên cho mọi người cùng biết nhé, nhớ là văn bản quy phạm pháp luật.
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

8. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn tiger2774 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    843
    Được cảm ơn 3,735 lần trong 1,770 bài viết

Theo tôi thì không có khái niệm "chứng từ hợp lý".
    Với kế toán thì báo cáo tài chánh có yêu cầu "hợp lý" về các ước tính, về quan hệ doanh thu - chi phí....
    Đối với chứng từ thì hợp pháp nghĩa bao hàm cả hợp lệ. Chứng từ phải là hợp lệ thì mới có thể là hợp pháp.
    Chứng từ hợp pháp cũng không chỉ gồm các chứng từ do và được các cơ quan nhà nước công nhận.
    Chứng từ nào thể hiện nội dung không vi phạm pháp luật thì gọi là hợp pháp.
    Hợp pháp là nói về nội dung còn hợp lệ nói về hình thức.
    Do đó, người ta luôn nói cả cặp, như là "chứng từ hợp pháp, hợp lệ thì được tính chi phí" chẳng hạn.

10. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn muontennguoi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 7 lần trong 5 bài viết

Trước khi Luật kế toán ra đời chứng từ kế toán được hiểu :
    Chứng từ kế toán hợp pháp là chứng từ được lập theo đúng mẫu quy định của chế độ kế toán. Việc ghi chép trên chứng từ phát sinh nội dung, bản chất, mức độ nghiệp vụ kinh tế phát sinh được pháp luật cho phép, có chữ ký của người chịu trách nhiệm và con dấu của đơn vị.
    Chứng từ kế toán hợp lệ là chứng từ kế toán được ghi chép đầy đủ, kịp thời các yếu tố, các tiêu thức và theo đúng quy định về phương pháp lập của từng lọai chứng từ.
    Từ khi Luật kế toán ra đời thì chứng từ kế toán được hiểu một cách toàn diện và tổng thể từ khâu lập, ghi chép, luân chuyển, hạch toán .... đó là chứng từ phải đảm bảo tính pháp lý cũng có nghĩa là CHỨNG TỪ KẾ TOÁN HỢP PHÁP.

Cảm ơn
    13

Về xác định giá thị trường các bạn có thể tham khảo thêm Thông tư số 117/2005/TT-BTC ngày 19 tháng 12 năm 2005 của Bộ Tài Chính. Về tính hợp lý của chứng từ, có thể đưa ra 1 ví dụ : Bạn không thể nói không có hóa đơn của 1 người kinh doanh, nhưng cũng 1 khoản chi của 1 người không kinh doanh (dịch vụ tự do) thì bạn có thể nại ra rằng, không có hóa đơn là hợp lý. 1 Hợp đồng dịch vụ và 1 phiếu chi với đầy đủ thông tin là chứng từ hợp lý rồi.
    Một hóa đơn ghi sai không thể nói là hóa đơn đó bất hợp pháp, hóa đơn quá 3 tháng kê khai cũng không phải là chứng từ bất hợp pháp,nó không đủ điều kiện để ghi nhận chi phí hoặc khấu trừ bởi vì tính không hợp lệ của nó.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    KING TIGER đọc đoạn sau đây trong Thông tư 134 hướng dẫn Nghị định 24 chưa:

Mục IIII. CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG TÍNH VÀO CHI PHÍ HỢP LÝ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ

........Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật của cơ sở kinh doanh ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Không phải Thuế không kiểm tra giá đâu nhé bác.
    thay đổi nội dung bởi: pepsihung, 25-04-2008 lúc 10:23 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    0

Tôi là dân kế toán, xin góp ý vấn đề này như sau:Tôi đồng ý với bạn Pepsihung
    Chứng từ hợp lý: Chứng từ liên quan đến quá trình sản xuất kinh doanh của đơn vị, phản ánh đúng bản chất và các giá trị thị trường hoặc được xác định theo các phương pháp xác định do nhà nước quy định, công nhận.
    Chứng từ Hợp pháp: Được phép ban hành và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận (Hóa đơn đỏ)

Nhưng bổ sung thêm: Chứng từ hợp lệ phải thảo mãn cả 2 yêu cầu trên là phải hợp lý và hợp pháp.
    Ví dụ bạn có hóa đơn đỏ (hợp pháp) về nhập hàng nhưng không có Phiếu nhập kho có xác nhận của thủ kho (không hợp lý) vì vậy chứng từ đó là không hợp lệ. Còn bạn có Phiếu nhập kho (hợp lý) nhưng hóa đơn mua hàng sai quy định, không phải hóa đơn đỏ (không hợp pháp) thì cũng không hợp lệ.
    Chỉ có khi nào có hóa đơn đỏ (hợp pháp) về nhập hàng và có Phiếu nhập kho có xác nhận của thủ kho (hợp lý) thì chứng từ đó hợp lệ.
    Các bạn nghĩ sao? Hợp lệ là đúng với thông lệ hàng ngày. Xin ý kiến thêm...
    Cao Hoàng Trang.

14. Các thành viên đã cảm ơn trangcao05 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 9 lần trong 5 bài viết

Trích Nguyên văn bởi muontennguoi View Post
    Theo tôi thì không có khái niệm "chứng từ hợp lý".
    Với kế toán thì báo cáo tài chánh có yêu cầu "hợp lý" về các ước tính, về quan hệ doanh thu - chi phí....
    Đối với chứng từ thì hợp pháp nghĩa bao hàm cả hợp lệ. Chứng từ phải là hợp lệ thì mới có thể là hợp pháp.
    Chứng từ hợp pháp cũng không chỉ gồm các chứng từ do và được các cơ quan nhà nước công nhận.
    Chứng từ nào thể hiện nội dung không vi phạm pháp luật thì gọi là hợp pháp.
    Hợp pháp là nói về nội dung còn hợp lệ nói về hình thức.
    Do đó, người ta luôn nói cả cặp, như là "chứng từ hợp pháp, hợp lệ thì được tính chi phí" chẳng hạn.
    Đúng đấy ạ, em còn nhớ hồi em học lớp kế toán trưởng ông thầy em cũng có nói: chứng từ hợp pháp và hợp lệ thôi chứ không có cái hợp lý, ví dụ trong buổi họp 10ngừoi tôi nhưng tôi có thể mua 10kg cam miễn là tôi có hóa đơn đầy đủ (hợp pháp và hợp lệ). Nhưng đó là 5 năm về trước rồi, bây giờ mình thiết nghĩ do tâm lý mọi người cho cái gọi là hợp lý vào nên cứ phải theo cái gọi là hợp lý đó thôi.
    Đây cũng chỉ là cách nghĩ của riêng mình thôi nhé.
    Không gió lớn, sóng to không là biển
    Chẳng nhiều cay đắng, chắng là yêu...

Cảm ơn
    0

em muốn hỏi.mình có ký hợp đồng với đối tác cung cấp dịch vụ cho họ thì cần có những hóa đơn chứng từ gi?để được chấp nhận nó hợp lý hợp lệ hợp pháp

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề