Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 14

Ðề tài:
cách thông báo phát hành hóa đơn ntn?

Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 18 lần trong 18 bài viết

Help cách thông báo phát hành hóa đơn ntn?

Bên mình mới đặt in hóa đơn mới xong. Mà hóa đơn cũ còn 1 quyển. Bh mình pải làm phát hành thông báo như thế nào bh ạk?? Mình thấy có ng nói là "Công văn 4271 của Bộ Tài chính ngày 1/4/2011" cho phép đký phát hành trên thuế ngày nào thì được phép sử dụng luôn trong ngày hôm đấy?? Liệu thế có đúng ko hay vẫn pải áp dụng theo thông tư 153? Mình đang cần gấp ... please :((

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. Các thành viên đã cảm ơn teddytran về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    92
    Được cảm ơn 16 lần trong 13 bài viết

Ðề: cách thông báo phát hành hóa đơn ntn?

THÔNG TƯ Số: 64/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 5 năm 2013
    HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HOÁ ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ
    Điều 9. Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh
    4. Thông báo phát hành hóa đơn và hoá đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.
    Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh khi gửi thông báo phát hành từ lần thứ 2 trở đi, nếu không có sự thay đổi về nội dung và hình thức hóa đơn phát hành thì không cần phải gửi kèm hóa đơn mẫu.

5. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Trangle0507 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    22

Trích Nguyên văn bởi Trangle0507 View Post
    THÔNG TƯ Số: 64/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 5 năm 2013
    HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HOÁ ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ
    Điều 9. Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh
    4. Thông báo phát hành hóa đơn và hoá đơn mẫu phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.
    Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh khi gửi thông báo phát hành từ lần thứ 2 trở đi, nếu không có sự thay đổi về nội dung và hình thức hóa đơn phát hành thì không cần phải gửi kèm hóa đơn mẫu.
    Bạn cho mình hỏi thêm là. Bh mình phát hành hóa đơn ngày bắt đầu sử dụng là 24/07/2013. Mà đến ngày 24 vẫn kô dùng hết thì mình có phải làm biên bản hủy hóa đơn đấy ko. Hay mình gạch đi coi như hủy hóa đơn bình thường. Đến quí III thì báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ra sao khi vừa pải báo cáo hóa đơn cũ lẫn báo cáo hóa đơn mới. Mình mới làm cái này lần đầu nên mong bạn chỉ rõ cặn kẽ nhé

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết

Mình hỏi bên thuế rồi, vẫn dùng hết hóa đơn cũ rồi mới chuyển qua ghi hóa đơn mới. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì bạn vẫn làm bình thường theo mẫu cũ thôi BC26 - AC

Cảm ơn
    92

bạn vẫn dùng hóa đơn cũ bình thường nếu vẫn chưa hết hóa đơn cũ.còn trong tháng này bạn phát hành thêm hóa đơn thì khi nào hết hóa đơn cũ bạn tiếp tục sử dụng nhưng phải sau 5 ngày khi bạn nộp thông báo phát hành hóa đơn mới.đên quý 3 bạn vẫn kê khai tình hình sử dụng hóa đơn bình thường, phần hóa đơn bạn phát hành trong tháng 7 này thì bạn kê vào phần số mua/phát hành trong kỳ trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

9. Các thành viên đã cảm ơn Trangle0507 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    22

Trích Nguyên văn bởi Trangle0507 View Post
    bạn vẫn dùng hóa đơn cũ bình thường nếu vẫn chưa hết hóa đơn cũ.còn trong tháng này bạn phát hành thêm hóa đơn thì khi nào hết hóa đơn cũ bạn tiếp tục sử dụng nhưng phải sau 5 ngày khi bạn nộp thông báo phát hành hóa đơn mới.đên quý 3 bạn vẫn kê khai tình hình sử dụng hóa đơn bình thường, phần hóa đơn bạn phát hành trong tháng 7 này thì bạn kê vào phần số mua/phát hành trong kỳ trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn
    Tức là đến ngày 24/7 trong tờ thông báo rồi mà mình vẫn ko dùng hết thì cứ tiếp tục ghi vào quyển cũ ạk. Đây nhé mình ký thông báo vào ngày 15/7. ngày bắt đầu sử dụng hóa đơn mới là 24/7. Vậy là đến 24/7 vẫn chưa dùng hết hóa đơn cũ thì ngày 24/7 đấy mình vẫn viết vào quyển hóa đơn cũ đc ạk. Nếu hôm nay ngày 19/7 mình đi nộp cái thông báo này thì có phải đến ngày 24 là mình dùng được đúng không ạk?

Cảm ơn
    92

uh tới ngày 24 bạn có quyền sử dụng hóa đơn mới rồi.nhưng do bạn chưa dùng hết hóa đơn cũ nên bạn cứ dùng cho đến khi nào hết hóa đơn cũ thì chuyển qua sử dụng hóa đơn mới.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 9 lần trong 9 bài viết

khi hoa don cu con thi ban phai thong bao huy hoa don cu di, khi dat in hoa don moi ve roi thi thong bao phat hanh hoa don, sau khi thong bao phat hanh hoa don nop len co quan thue thi 5 ngay sau moi dc su dung hoa don moi

Cảm ơn
    92

cái này là phát hành thêm hóa đơn mà sao lại phải hủy hóa đơn cũ,lúc trc mình làm rồi chỉ cần làm thông báo phát hành hóa đơn mới vẫn sử dụng tiếp tục hóa đơn cũ.khi nào hóa đơn cũ dùng hết thì chuyển sang dùng hóa đơn mới.
    Trích Nguyên văn bởi namnam95 View Post
    khi hoa don cu con thi ban phai thong bao huy hoa don cu di, khi dat in hoa don moi ve roi thi thong bao phat hanh hoa don, sau khi thong bao phat hanh hoa don nop len co quan thue thi 5 ngay sau moi dc su dung hoa don moi

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 9 lần trong 9 bài viết

k biet quan thue cau quan nao. to quan dong da, khi hoa don cu( ma k phai hoa don dat in y) nó hết hay k hết mà không dùng nữa thì phải báo cáo cho cơ quan thuế la hủy quyen hoa đơn, khi anhcơ quan thuế nhận công văn hủy thi lúc đấy mình mới nộp thông báo phát hành hoa dơn, cơ quan thuế nhận dc thong bao phat hanh hoa đon sau 5 ngay moi dc su dung hoa don moi

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề