Trang 1/7 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 63

Ðề tài:
Kế toán trường học

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 187 lần trong 124 bài viết

Kế toán trường học

Cả nhà cho mình hỏi kế toán trường học thì nên bắt đầu từ đâu và phải làm những công việc gì. Các bác nào có sách vở hoặc tài liệu gì có thể cho mình tham khảo được không. Cảm ơn cả nhà trước nhé
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Sao không có ai truyền đạt kinh nghiệm vậy. Muốn học hỏi mà chẳng ai giúp cả.

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: giang_1311, 11-08-2008 lúc 11:41 Lý do: Automerged Doublepost

2. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn giang_1311 vì bài viết có ích này:

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Ðề: Kế toán trường học

Trích Nguyên văn bởi giang_1311 View Post
    Cả nhà cho mình hỏi kế toán trường học thì nên bắt đầu từ đâu và phải làm những công việc gì. Các bác nào có sách vở hoặc tài liệu gì có thể cho mình tham khảo được không. Cảm ơn cả nhà trước nhé
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Sao không có ai truyền đạt kinh nghiệm vậy. Muốn học hỏi mà chẳng ai giúp cả.
    Mình nghĩ trường học là đơn vị hành chính sự nghiệp, vì vậy bạn nên đọc quyết định số 19/2006 của BTC ban hành về chế độ kế toán hành chính sự nghiệp. Trong đó đã chỉ dẫn rất rõ.

5. Các thành viên đã cảm ơn pipi về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 187 lần trong 124 bài viết

Trích Nguyên văn bởi pipi View Post
    Mình nghĩ trường học là đơn vị hành chính sự nghiệp, vì vậy bạn nên đọc quyết định số 19/2006 của BTC ban hành về chế độ kế toán hành chính sự nghiệp. Trong đó đã chỉ dẫn rất rõ.
    Cám ơn bạn nhé. Nhưng mình vẫn biết chi tiết cụ thể hơn. Chứ chung chung thế thì mình biết rồi.

7. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn giang_1311 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 37 lần trong 16 bài viết

kế toán trường học rất dễ đầu tiên bạn theo dõi mục lục NS
    VD: tiền lương CB GV thì vào mục 100 tiểu mục 01; lương bảo vệ mục 101 TM 01; PC chức vụ mục 102 -01; phụ cấp khu vực 102-02; PC trách nhiệm 102-03; giờ buổi 102-04; PC ưu đãi 102-08; thâm niên vượt khung 102-09; thưởng đạt chiến sĩ thi đua- LĐTT 104-01; bảo hiểm mục 106; tiền điện 109-01, tiền nước 109-02; văn phòng phẩm 110-01; mua thảm trải bàn, tủ, bàn, ghế, bảng, khung bằng khen, sot rát, chổi, trống trường V..V..mục 110.03; điện thoại mục 111.01, mua báo 111-10, cước internét 111-99, công tác phí 113-01; thuê xe chở ...114-01; mua phấn....phục vụ giảng dạy 119.01; photo, mua mẫu biểu 119.03;mua đồ thể dục cho GV bộ môn 119.04; khen thưởng học sinh giỏi 119-99; mua máy vitính, máy in 145.12 V....V.. còn nữa nhưng mình không thể viết hết được....bạn tự tham khảo thêm nhé chúc bạn thành công

9. Có 5 thành viên sau đây cảm ơn aituyet vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    119
    Được cảm ơn 354 lần trong 186 bài viết

các bác ui cho hỏi khi tạm ứng tiền mặt thì có ghi vào sổ quỹ tiền mặt và sổ chi tiết chi ko?

Cảm ơn
    730
    Được cảm ơn 1,907 lần trong 917 bài viết

Trích Nguyên văn bởi saobang_8x View Post
    các bác ui cho hỏi khi tạm ứng tiền mặt thì có ghi vào sổ quỹ tiền mặt và sổ chi tiết chi ko?
    Bất cứ nghiệp vụ nào có liên quan đến TM đều phải hạch toán vào sổ quỹ tiền mặt và các sổ có liên quan.
    Chờ một người khiến tôi mỉm cười mỗi ngày!

Cảm ơn
    0

Trích Nguyên văn bởi 989887 View Post
    minh cung nhu cac ban, minh muon biet ve ktoan su nghiep hanh chinh, vi minh sap va lam o truong hoc, minh cung chang bit lam sao
    Kế toán trường học cũng ko phải là gì đặc thù lắm. Nếu là trường học thuộc khối công lập thì là đơn vị sự nghiệp nhà nước (chế độ kế toán theo QĐ 19, đọc thêm NĐ 43 và TT71). Còn nếu là trường dân lập thì chế độ hạch toán theo QĐ 15 (kế toán DN)

Cảm ơn
    1

chào các anh chị!
    các anh chị có nói đến kế toán trường học, vậy cho em hỏi một chút về mô hình của công ty em: công ty em là công ty cổ phần có 6 cổ đông sáng lập (không có vốn của nhà nước) hoạt động đào tạo các ngành nghề trung cấp, cao đẳng. Hàng tháng có các nguồn thu như thu học phí, có ngùôn chi trả lương cho giáo viên... Việc đào tạo tại công ty lại phải lấy chỉ tiêu của một trường đại học khác là cổ đông sáng lập công ty, tức là trường đưa ra chỉ tiêu bao nhiêu học sinh, mình thu học phí. Vậy mô hình này sẽ phải áp dụng chế độ kế toán nào ạ? việc hạch toán tiền thu học phí và các khoản chi phí khác sẽ hạch toán vào đâu ạ? các anh chị giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều!

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 7 lần trong 6 bài viết

Trích Nguyên văn bởi minhhoai View Post
    chào các anh chị!
    các anh chị có nói đến kế toán trường học, vậy cho em hỏi một chút về mô hình của công ty em: công ty em là công ty cổ phần có 6 cổ đông sáng lập (không có vốn của nhà nước) hoạt động đào tạo các ngành nghề trung cấp, cao đẳng. Hàng tháng có các nguồn thu như thu học phí, có ngùôn chi trả lương cho giáo viên... Việc đào tạo tại công ty lại phải lấy chỉ tiêu của một trường đại học khác là cổ đông sáng lập công ty, tức là trường đưa ra chỉ tiêu bao nhiêu học sinh, mình thu học phí. Vậy mô hình này sẽ phải áp dụng chế độ kế toán nào ạ? việc hạch toán tiền thu học phí và các khoản chi phí khác sẽ hạch toán vào đâu ạ? các anh chị giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều!
    Nếu là công ty cổ phần thì kế toán vẫn theo QĐ 15 hoặc 48 thôi, không thuộc chế độ kế toán hành chính sự nghiệp đâu.

Doanh thu sẽ bao gồm các loại doanh thu từ hoạt động đào tạo như học phí, bán sách ...

Chi phí hoạt động thì chia ra chi phí lương nhân viên, giảng viên, quảng cáo, chi phí thuê địa điểm, văn phòng phẩm .... hạch toán vào tài khoản 641, 642 như bình thường.

Bạn lưu ý các hình thức miễn giảm thuế (nếu có) và cách theo dõi công nợ, xuất hoá đơn ... nữa nhé

15. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn Mei Fang vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    1

nếu làm theo QĐ 15 hoặc 48 thì doanh thu sẽ như thế nào? vì có xuất hóa đơn đâu bạn?

17. Các thành viên đã cảm ơn minhhoai về bài viết hữu ích này :

Trang 1/7 123 ... cuốicuối

Thông tin về chủ đề