Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21

Ðề tài:
Kế toán hành chính sự nghiệp

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

2. Các thành viên đã cảm ơn pipi về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    23
    Được cảm ơn 53 lần trong 43 bài viết

Ðề: Kế toán hành chính sự nghiệp

Trích Nguyên văn bởi pipi View Post
    Các Anh chi ơi, cho em hỏi các khoản thu sự nghiệp khác các khoản thu phí, lệ phí phải không ạ? Làm ơn cho em một số ví dụ về các khoản thu sự nghiệp
    Sao lại khác nhỉ các khoản thu này do các đơn vị nhà nước thu vào ngân sách nhà nước phục vụ cho hoạt động sự nghiệp của nhà nước.

Cảm ơn
    911
    Được cảm ơn 490 lần trong 248 bài viết

Các Anh chi ơi, cho em hỏi các khoản thu sự nghiệp khác các khoản thu phí, lệ phí phải không ạ? Làm ơn cho em một số ví dụ về các khoản thu sự nghiệp
    Hàng năm ngoài nguồn kinh phí được cấp theo dự toán cấp trên cấp cho đơn vị sự nghiệp thì phần thu phí, lệ phí ( thu hộ ) sau khi trích nộp vào ngân sách nhà nước thông qua kho bac. Sau khi có ý kiến của cơ quan chủ quản đơn vị của bạn được sử dụng nguồn kinh phí này để bổ sung vào hoạt động chi thường xuyên vì vậy nguồn thu phí lệ phí này không được đưa vào mục quyết toán là các khoản thu sự nghiệp đươc.

Ngoài các nguồn ngân sách cấp các khoản thu theo hợp đồng ngoài của đơn vị sự nghiệp có thu được gọi là các khoản thu sự nghiêp. Ví dụ nếu đơn vị của em là trung tâm đo đạc bản đồ thì các khoản thu sự nghiệp sẽ là Trích đo, trích lục bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính, cung cấp bản đồ địa chính, các thông tin khác về đất đai phục vụ yêu cầu quản lý nhà nước và nhu cầu của cộng động
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Trích Nguyên văn bởi nss.nhuquynh View Post
    Sao lại khác nhỉ các khoản thu này do các đơn vị nhà nước thu vào ngân sách nhà nước phục vụ cho hoạt động sự nghiệp của nhà nước.
    Khác chứ bạn nếu là đơn vị sự nghiệp có một phần là nguồn ngân sách cấp phần thu phí lệ phí này được đưa vào thu khác của mục chi thường xuyên và phục vụ cho hoạt động sự nghiệp của nhà nước như bạn nói thì đúng rồi
    Nếu đơn vị sự nghiệp tự thu tự chi hoàn toàn thì nguồn thu sự nghiệp được phép phục vụ cho hoạt động tại đơn vị theo qui chế chi tiêu nội bộ hàng năm
    thay đổi nội dung bởi: tathikimhoa, 07-10-2008 lúc 05:13 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    29
    Được cảm ơn 31 lần trong 27 bài viết

Giống nhau em ạ.
    Ví dụ: Các khoản thu của các đơn vị HCSN có tổ chức hoạt động kinh doanh.
    Noọng điếp Chài thâng vài nhằng chứ
    *** Cún Cóc ***

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 23 lần trong 22 bài viết

Theo em thì thu sự nghiệp và thu phí là khác nhau, nó là tài khoản cấp 2 của 511

Cảm ơn
    29
    Được cảm ơn 31 lần trong 27 bài viết

Trích Nguyên văn bởi mainga View Post
    Theo em thì thu sự nghiệp và thu phí là khác nhau, nó là tài khoản cấp 2 của 511
    Thu sự nghiệp là tên gọi chung của thu phí, lệ phí
    Noọng điếp Chài thâng vài nhằng chứ
    *** Cún Cóc ***

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

cho mình hỏi đơn vị mình là đơn vị cấp II hưởng 100% kinh phí ngân sách nhà nước, có thực hiện 1 số hoạt động dịch vụ về môi trường và xuất hoá đơn GTGT vậy khoản thu này hạch toán ntn?, sử dụng nguồn thu này ntn? mình rất bối rối rất mong mọi người giúp đỡ

Cảm ơn
    0

New Ðề: Kế toán hành chính sự nghiệp

Các khoản thu phí, lệ phí là 1 phần của Thu sự nghiệp. Thu phí, lệ phí là các khoản được phép thu theo danh mục phí, lệ phí được ban hành theo Pháp lệnh phí, lệ phí (VD: học phí, lệ phí trước bạ...). Còn thu sự nghiệp khác là các khoản thu từ hoạt động của đơn vị sự nghiệp nhưng không phải chịu thế VAT hoặc được miễn thuế TNDN (VD: thu từ hoạt động xuất bản báo, tạp chí..). Còn các khoản thu từ hoạt động dịch vụ của đơn vị SN thì hạch toán vào Thu hdsxkd (TK 531), còn thu SN thì hạch toán TK 511
    thay đổi nội dung bởi: bacsy, 04-03-2009 lúc 03:42

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Cho mình hỏi câu này với :
    Sư khác nhau về phương pháp kế toán khi quyết toán nguồn kinh phí hoạt đông và nguồn kinh phí theo đơn đặt hàng nhà nước? Giải thích sự khác nhau đó?

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

theo mình thu phí, lệ phí và thu khac kô giống nhau. VD: trường của ban thu liên kết đào tạo với 1 trường khác hoặc cho thuê phòng học gọi là thu dịch vụ hay thu khác cho nguồin thu này bạn sd chi hoạt động của đơn vị và phải quyết tóan với KB, cuối năm phải ghi thu với sở tài chính
    Mất mẹ mất cả bầu trời
    Làm con phải nhớ đời đời ân sâu

Trang 1/3 123 cuốicuối

Thông tin về chủ đề