kết quả từ 1 tới 6 trên 6
    Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Phương pháp tính giá xuất kho

Công ty em mới thành lập, bây giờ có xuất nhập nguyên vật liệu. Bọn em đang phân vân xem nên lựa chọn phương pháp tính giá xuất kho nào. Nếu số danh điểm mặt hàng ít thì em dùng Phương pháp giá đích danh là ổn có phải không ạ? công ty em có nhập xuất nguyên vật liệu ngành xây dựng và vật tư ngành công nghệ thông tin. Ai bít tư vấn em với ạ!

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết

Ðề: Phương pháp tính giá xuất kho

Theo mình nếu công ty bạn mặt hàng ít thì nên chọn phương pháp đích danh.
    "Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức giấc
    Ta có thêm một ngày mới để yêu thương"

Cảm ơn
    892
    Được cảm ơn 517 lần trong 290 bài viết

Ngành của công ty bạn cũng tương đối phức tạp đấy. bạn thử tìm xem co phươngphaps nào phù hợp hơn phương pháp đó không?
    :tungkinh::tungkinh:

Cảm ơn
    0

co nhieu phuong phap tinh gia hang xuat kho, tuy thuoc vao doanh nghiep nen chon phuong phap nao cho hop ly, voi loai hinh doanh nghiep cua ban thi minh nghi nen chon phuong phap thuc te dich danh(vi nhung mat hang trong cong ty ban la nhung mat hang co gia tri lon...)

Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 279 lần trong 242 bài viết

Nguyên vật liệu ngành xây dựng và vật tư ngành công nghệ thông tin thì chắc danh mục nó ít nhất cũng vài chục mặt hàng. Nếu bạn sử dụng phần mềm thì chọn phương pháp nào cũng ok, phần mềm sẽ tính toán số liệu giúp bạn. Nhưng nếu bạn ko sử dụng phần mềm thì tốt nhất bạn nên sử dụng phương pháp bình quân gia quyền cho dễ dàng tính giá mối lần xuất vật tư và tiện cho thống kê hàng tồn kho theo kỳ. Bởi làm theo các phương pháp thực tế đích danh thì với mỗi một lần bạn nhập hàng với 1 mức giá khác nhau thì bạn phải theo dõi nhập xuất tồn cho mặt hàng đó ứng với mức giá đó , như vậy bạn sẽ vất vả hơn rất là nhiều. Và ngay cả khi bạn làm pm thì việc kiểm soát số liệu theo các pp tính giá khác cũng tương đối khó.

7. Các thành viên đã cảm ơn phongvan về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    10
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi phongvan View Post
    Nguyên vật liệu ngành xây dựng và vật tư ngành công nghệ thông tin thì chắc danh mục nó ít nhất cũng vài chục mặt hàng. Nếu bạn sử dụng phần mềm thì chọn phương pháp nào cũng ok, phần mềm sẽ tính toán số liệu giúp bạn. Nhưng nếu bạn ko sử dụng phần mềm thì tốt nhất bạn nên sử dụng phương pháp bình quân gia quyền cho dễ dàng tính giá mối lần xuất vật tư và tiện cho thống kê hàng tồn kho theo kỳ. Bởi làm theo các phương pháp thực tế đích danh thì với mỗi một lần bạn nhập hàng với 1 mức giá khác nhau thì bạn phải theo dõi nhập xuất tồn cho mặt hàng đó ứng với mức giá đó , như vậy bạn sẽ vất vả hơn rất là nhiều. Và ngay cả khi bạn làm pm thì việc kiểm soát số liệu theo các pp tính giá khác cũng tương đối khó.
    mình cũngđồng ý với ý kiến này, vì khi bạn tính thủ công nếu tính theo pp thực tế đích danh sẽ rất khó cho bạn khi mỗi lần xuất hàng và tính giá cuối kỳ.

Thông tin về chủ đề