THÔNG BÁO LỊCH TẬP HUẤN CỦA CỤC THUẾ VỀ CHÍNH SÁCH THUẾ MỚI
TỪ NGÀY 17/07/2014 ĐẾN NGÀY 23/07/2014

DOWNLOAD CÁC VĂN BẢN HIỆU LỰC NĂM 2014 VỀ THUẾ TNDN - TNCN - GTGT - HÓA ĐƠN

Trang 7/7 đầuđầu ... 567
kết quả từ 61 tới 65 trên 65

Ðề tài:
Hoá đơn về trước hàng về sau

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 6 lần trong 5 bài viết

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    27
    Được cảm ơn 28 lần trong 19 bài viết

Ðề: Hoá đơn về trước hàng về sau

Bạn Lamquang111 nói chuẩn luôn.
    Khi hàng về bạn lập phiếu nhập kho Nợ 156/ Có 331
    Khi hóa đơn về hạch toán Nợ 1331/ Có 331.
    Bắt buộc phải hạch toán như vậy vì nếu hóa đơn không về cùng tháng với hàng về thì bạn sẽ phải kê hóa đơn vào tháng mà bạn nhận hóa đơn vì vậy để khớp sổ thì hạch toán vậy là đúng nhất.

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 20 lần trong 15 bài viết

20 Ðề: Hoá đơn về trước hàng về sau

Trích Nguyên văn bởi huongqb12 View Post
    Cả nhà cho mình hỏi, trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau hạch toán như thế nào
    em đi học cô giáo dạy đối với trường hợp cuối tháng hóa đơn chưa về nhưng hàng đã về nhập kho
    N156(1), C331(giá tạm tính)
    Khi hóa đơn về căn cứ vào giá hóa đơn để ghi sổ 1 trong 2 trường hợp sau:
    th1: Xóa giá tạm tính bằng bút toán đổ sau đó ghi theo hóa đơn bằng bút toán thường
    N156(1), C331(giá tạm tính)
    sau đó ghi lại theo hóa đơn
    N156, N133, C111,112,331
    th2: Nếu hóa đơn về mà phù hợp với số đã tính
    N133, C331
    Nếu định khoản như đã tạm tính chênh lệch thiếu hoặc thừa kế toán lập bút toán bổ xung hoặc bút toán đỏ phù hợp với số thiếu hoặc thừa
    em học thế chẳng biết có khác so với thực tế nhiều lắm k a? em thấy bảo đi làm với đi học khác hẳn nhau. em mới ra trường đang kiếm việc. thấy các bác hỏi toàn câu khiến em hoang mang
    tiền tiền tiền

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 8 lần trong 4 bài viết

Re: Ðề: Hoá đơn về trước hàng về sau

Cô giáo bạn dạy thế xa rời thực tế quá.

Mình nói lại một quy trình chuẩn của hoạt động mua bán này bạn sẽ có cái nhìn rõ hơn về thực tế.
    1. Bắt đầu quá trình giao dịch
    Hai công ty có tư cách pháp nhân thì khi giao dịch phải có hợp đồng mua bán (hợp đồng kinh tế). Trong hợp đồng luôn có các thông tin về mặt hàng mua, đơn giá, số lượng, thành tiền, VAT ...
    Trong trường hợp nếu 2 công ty có giao dịch thường xuyên với nhau thì thường làm hợp đồng nguyên tắc. Trên hợp đồng nguyên tắc không thể hiện giá chưa VAT, VAT và tổng giá thanh toán, mà nó chỉ đặt ra nguyên tắc giao dịch, quyền và trách nhiệm của các bên. Đối với hợp đồng nguyên tắc thì khi phát sinh giao dịch luôn làm đơn đặt hàng (PO-purchase order). Trên đơn đặt hàng thể hiện mặt hàng mua, đơn giá, số lượng, thành tiền, VAT ...

Như vậy bạn thấy đó, ở bước này bạn đã biết được giá mua của mặt hàng bao gồm VAT và không VAT.

2. Nhập hàng
    Khi nhập hàng xảy ra vô vàn tình huống khác nhau. Trong trường hợp này là hàng về hoá đơn chưa về và tôi giả sử là hàng được chấp nhận 100% không có hàng nào bị lỗi, hỏng ... phải trả lại khách hàng.
    Hàng về thì bạn làm thủ tục nhập kho nghĩa là kho tăng lên, đồng thời nợ tăng lên (tài sản tăng-nguồn vốn tăng). Bạn chỉ cần hạch toán đúng những gì đang diễn ra là ok rồi (nguyên tắc kịp thời trong kế toán).
    Nợ 156/C 331: số tiền chưa VAT theo hợp đồng hoặc theo PO

3. Khi hoá đơn về.
    Nghĩa vụ thuế với nhà nước tăng lên, công nợ tăng lên (tài sản tăng-nguồn vốn tăng).
    Nợ 1331/C 331: số tiền VAT bạn được khấu trừ còn người mua phải nộp.

Trong các cuốn sách giáo trình kế toán không bao giờ mô tả cho bạn phần tác nghiệp diễn ra trong quá trình này như thế nào nên các học viên thường khó hiểu.
    Khi dùng 1 phần mềm nào đó và khi bạn làm phiếu hạch toán (nó luôn được đánh số) tại bước 2 giả sử phiếu hạch toán là số 3, thì đến bước 3 bạn lại mở phiếu số 3 ra và hạch toán thêm vào đó.

Cái hay của cách ghi nhận này:
    1. Phản ánh đúng bản chất kế toán , hạch toán đúng, đủ, kịp thời ...
    2. Nghĩa vụ thuế chỉ phát sinh khi bạn nhận được hoá đơn tài chính, điều này giúp bạn tránh được việc: chưa có hoá đơn đã kê khai khấu trừ, kê khai khấu trừ không đúng tháng (thuế phát hiện họ sẽ điều chỉnh lại và phạt).

Tóm lại
    Điều quan trọng là cần hiểu đúng bản chất thì hạch toán mới chính xác được.

MR: kiểm toán nội bộ - kiemtoannoibo.com.vn
    thay đổi nội dung bởi: chayote, 28-07-2011 lúc 10:28

Cảm ơn
    729
    Được cảm ơn 1,411 lần trong 812 bài viết

Trích Nguyên văn bởi huongqb12 View Post
    Cả nhà cho mình hỏi, trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau hạch toán như thế nào
    Thì hạch toán số thực tế nhập kho. Khi nào hóa đơn về thì hạch toán thêm phần thuế còn về phần hàng hóa sẽ xảy ra các trường hợp.
    + Hàng thiếu so với hóa đơn
    + Hàng thừa so với hóa đơn
    +Hàng đủ so với hóa đơn
    Tuy tưng trường hợp mà hạch toán thôi
    THA THỨ LÀ HÌNH THÙ TẾ NHỊ NHẤT CỦA SỰ TRẢ THÙ
    THIẾT DIỆN VÔ TƯ

Cảm ơn
    229
    Được cảm ơn 188 lần trong 128 bài viết

Trích Nguyên văn bởi nextday View Post
    Đối với trường hợp này nếu không có phần mềm chuyên dụng hỗ trợ thì tốt nhất bạn chỉ theo dõi số lượng nhập ở ngoài chờ đến khi có hoá đơn từ ncc rồi hãy hạch toán để xác định thuế gtgt.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Vậy nếu trong trường hợp mà hóa đơn về ta vẫn còn treo công nợ ncc thì tính sao đây bạn???????????? cách làm không đúng rùi.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Không sao đâu bạn. được phép tồn kho âm mà.
    Hóa đơn chưa về ghi nhận hàng về theo các chứng từ : phiếu xuất kho bên bán, đơn đặt hàng ...
    N156
    C331
    Hóa đơn về thanh toán ngay
    N331,133
    C111,112
    Trường hợp hóa đơn về mà vẫn còn nợ NCC thì chỉ ghi nhận tiền thuế còn nợ mà thôi
    N133
    C331
    Các trường hợp ghi nhận giá tạm thời sau khi nhận hóa đơn sẽ điều chỉnh tăng giảm như các bạn khác đã trình bày
    Bạn Nextday xin cho quy định nào được phép ghi tồn kho âm???
    thay đổi nội dung bởi: lahan, 02-08-2011 lúc 06:10
    Trí tưởng tượng quan trọng hơn tri thức

Trang 7/7 đầuđầu ... 567

Thông tin về chủ đề