Định mức hao hụt hàng hoá ???

Mèo Mướp

Member
Hội viên được tín nhiệm
:runcamcap: Cả nhà ơi cho MM hỏi vấn đề này nha!

Khi cty lập định mức hao hụt thì phải làm những thủ tục gì để cơ quan thuế chấp nhận vậy???

Lập 1 hội đồng đánh giá.....hay gì gì đó tương tự
Đăng kí với cơ quan thuế????

Vậy CQT họ có kiểm tra hay gì cái định mức đó ko nhỉ??? Vì nhỡ đâu hao hụt có 2kg/100kg chẳng hạn mà ta khai nhiều hơn thế thì sao???? mà họ làm gì để kiểm tra nhỉ??? Dựa vào những cty cùng kinh doanh mặt hàng à????

Bỏ chút thời gian ra giúp MM với nha, cám ơn mọi người nhiều nhiều! :e3:

Sửa lần cuối:
Ðề: Định mức hao hụt hàng hoá ???

Khi cty lập định mức hao hụt thì phải làm những thủ tục gì để cơ quan thuế chấp nhận vậy???

Vậy CQT họ có kiểm tra hay gì cái định mức đó ko nhỉ??? Vì nhỡ đâu hao hụt có 2kg/100kg chẳng hạn mà ta khai nhiều hơn thế thì sao???? mà họ làm gì để kiểm tra nhỉ??? Dựa vào những cty cùng kinh doanh mặt hàng à????

Trích thủ tục của Bô Tài Chính Hướng dẫn bạn tham khảo
Thủ tục: Thủ tục đăng ký, điều chỉnh, kiểm tra định mức nguyên liệu vật tư, và đăng ký sản phẩm xuất khẩu
(14/08/2009 10:26)

- Trình tự thực hiện:

- Đối với cá nhân, tổ chức:

Việc đăng ký, điều chỉnh định mức và đăng ký sản phẩm xuất khẩu thực hiện tại Chi cục Hải quan làm thủ tục nhập khẩu nguyên liệu, vật tư.

+ Đăng ký định mức nguyên liệu, vật tư

a) Doanh nghiệp đăng ký định mức của sản phẩm xuất khẩu theo loại hình SXXK đúng với định mức thực tế thực hiện.

b) Việc đăng ký định mức phải thực hiện cho từng mã sản phẩm theo mẫu 07/ĐKĐM-SXXK.

c) Định mức phải được đăng ký với cơ quan hải quan trước khi làm thủ tục xuất khẩu lô hàng đầu tiên của mã sản phẩm trong bảng đăng ký định mức.

d) Định mức nguyên liệu, vật tư là định mức thực tế sử dụng để sản xuất sản phẩm xuất khẩu, bao gồm cả phần tỷ lệ phế liệu, phế phẩm nằm trong định mức tiêu hao thu được trong quá trình sản xuất hàng hóa xuất khẩu từ nguyên liệu, vật tư nhập khẩu. Giám đốc doanh nghiệp tự khai và tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc nhập khẩu, sử dụng nguyên liệu vật tư nhập khẩu sản xuất hàng hoá xuất khẩu và định mức thực tế sử dụng sản xuất sản phẩm bao gồm cả phần tỷ lệ phế liệu, phế phẩm nằm trong định mức tiêu hao thu được trong quá trình sản xuất hàng hóa xuất khẩu khi kê khai định mức thực tế sử dụng với cơ quan hải quan. Trường hợp kê khai không đúng thì ngoài việc phải nộp đủ số tiền thuế thiếu người nộp thuế còn bị xử phạt vi phạm theo quy định.

Cách tính định mức như sau:

d.1) Đối với nguyên liệu cấu thành sản phẩm hoặc chuyển hoá thành sản phẩm: định mức nguyên liệu là lượng nguyên liệu cấu thành một đơn vị sản phẩm hoặc chuyển hoá thành một đơn vị sản phẩm; tỷ lệ hao hụt là lượng nguyên liệu hao hụt (bao gồm cả phần tạo thành phế liệu, phế phẩm) tính theo tỷ lệ % so với nguyên vật liệu cấu thành sản phẩm hoặc chuyển hoá thành sản phẩm;

d.2) Đối với nguyên liệu, vật tư tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất nhưng không cấu thành sản phẩm hoặc chuyển hoá thành sản phẩm: định mức nguyên liệu, vật tư là lượng nguyên liệu, vật tư tiêu hao trong quá trình sản xuất ra một đơn vị sản phẩm; tỷ lệ hao hụt là lượng nguyên liệu, vật tư hao hụt tính theo tỷ lệ % so với lượng nguyên liệu, vật tư tiêu hao trong quá trình sản xuất.

Điều chỉnh định mức

a) Trong quá trình sản xuất nếu có thay đổi định mức thực tế thì doanh nghiệp được điều chỉnh định mức mã hàng đã đăng ký với cơ quan hải quan phù hợp với định mức thực tế mới nhưng phải có văn bản giải trình lý do cụ thể cho từng trường hợp điều chỉnh.

b) Việc điều chỉnh định mức phải thực hiện trước khi làm thủ tục xuất khẩu lô sản phẩm có định mức điều chỉnh.

Trường hợp do thay đổi mẫu mã chủng loại hàng hoá xuất khẩu trong quá trình sản xuất phát sinh thêm loại nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất sản phẩm xuất khẩu khác với định mức tiêu hao đã đăng ký thì doanh nghiệp phải khai báo và điều chỉnh lại định mức với cơ quan hải quan chậm nhất mười lăm ngày trước khi làm thủ tục xuất khẩu sản phẩm.

- Trường hợp làm thủ tục nhập khẩu nguyên liệu, vật tư tại Chi cục Hải quan áp dụng công nghệ thông tin để thanh khoản, doanh nghiệp đăng ký sản phẩm xuất khẩu theo mẫu 08/DMSP-SXXK. Nơi đăng ký và thời điểm đăng ký thực hiện như đăng ký định mức.

- Đối với cơ quan nhà nước:

- Tiếp nhận bảng đăng ký định mức, bảng đăng ký sản phẩm xuất khẩu của doanh nghiệp;

- Tiến hành kiểm tra định mức doanh nghiệp đã đăng ký như hướng dẫn về kiểm tra định mức đối với hàng gia công xuất khẩu tại Thông tư số 116/2008/TT-BTC ngày 4 tháng 12 năm 2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thủ tục hải quan đối với hàng hoá gia công với thương nhân nước ngoài.

- Cách thức thực hiện: Trực tiếp tại trụ sở cơ quan hành chính

- Thành phần, số lượng hồ sơ:

- Thành phần hồ sơ, bao gồm:

+ Bảng định mức doanh nghiệp đăng ký hoặc điều chỉnh định mức đã đăng ký (mẫu 07/ĐKĐM-SXXK).

+ Bảng Đăng ký danh mục sản phẩm xuất khẩu 08/DMSP-SXXK

- Số lượng hồ sơ: 01 (bộ)

- Thời hạn giải quyết: Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/4/2009 của Bộ Tài chính Hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không quy định.

- Đối tượng thực hiện thủ tục hành chính: Tổ chức, cá nhân

- Cơ quan thực hiện thủ tục hành chính:

+ Cơ quan có thẩm quyền quyết định: Chi cục Hải quan

+ Cơ quan hoặc người có thẩm quyền được uỷ quyền hoặc phân cấp thực hiện (nếu có): Chi cục Hải quan

+ Cơ quan trực tiếp thực hiện TTHC: Chi cục Hải quan

- Kết quả thực hiện thủ tục hành chính: Xác nhận đăng ký

- Lệ phí (nếu có): không có

- Tên mẫu đơn, mẫu tờ khai (nếu có và đề nghị đính kèm ngay sau thủ tục):

+ Bảng định mức doanh nghiệp đăng ký hoặc điều chỉnh định mức đã đăng ký (mẫu 07/ĐKĐM-SXXK).

+ Bảng Đăng ký danh mục sản phẩm xuất khẩu 08/DMSP-SXXK

- Yêu cầu, điều kiện thực hiện thủ tục hành chính (nếu có): Không có

- Căn cứ pháp lý của thủ tục hành chính:

+ Luật Hải quan sửa đổi năm 2005.

+ Nghị định 154/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan.

+ Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20/4/2009 của Bộ Tài chính Hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.

+ Quyết định 1279/QĐ-TCHQ ngày 25/6/2009 của Tổng cục Hải quan về việc ban hành quy trình nghiệp vụ quản lý đối với nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu.

Họ dựa số lượng thành phẩm và số lượng xuất kho NVL để tính định mức có chênh lệch nhiều so với đăng kí hay không
Một biện pháp chống bán hàng không xuất hóa đơn

sau khi đọc bài của hailangtu79 thì MM vẫn chưa hết thắc mắc, bởi nó chưa sát với những gì MM hỏi thì phải................:Docsach: hay do MM đọc chưa kĩ, chưa ngấm nhỉ? :think:

Chỗ MM cái muốn đăng kí hao hụt ý là hàng nông sản, khi thu mua về sẽ bị hao hụt là điều chắc chắn.,,,,thêm nữa dù là mua đã là hàng khô rồi nhưng sau 1 time thì mình vẫn phải mang ra phơi lại...............như vậy dẫn đến hao hụt tiếp--mà hao này là hao nhìu chứ cũng ko ít ỏi gì

vậy chẳng hiểu mình đăng kí 1 mức như thế , thuế họ chấp nhận ko ta????

sau khi đọc bài của hailangtu79 thì MM vẫn chưa hết thắc mắc, bởi nó chưa sát với những gì MM hỏi thì phải................:Docsach: hay do MM đọc chưa kĩ, chưa ngấm nhỉ? :think:

Chỗ MM cái muốn đăng kí hao hụt ý là hàng nông sản, khi thu mua về sẽ bị hao hụt là điều chắc chắn.,,,,thêm nữa dù là mua đã là hàng khô rồi nhưng sau 1 time thì mình vẫn phải mang ra phơi lại...............như vậy dẫn đến hao hụt tiếp--mà hao này là hao nhìu chứ cũng ko ít ỏi gì

Khi xây dựng định mức thì xây dựng tỷ lệ hao hụt bao nhiêu % đấy.Căn cứ vào đấy mà làm.

Cái này không cần đăng ký.
Tính hao hụt với bên bán là ổn rồi.
VD : Mua 200kg sẽ có một định mức hao hụt bao nhiêu % ==> Nhập kho thực tế theo tỉ lệ đã trừ hao hụt.

P/S: Chưa nghe định mức hao hụt hàng hóa mà chỉ nghe định mức hao hụt NVL

Họ dựa số lượng thành phẩm và số lượng xuất kho NVL để tính định mức có chênh lệch nhiều so với đăng kí hay không
Một biện pháp chống bán hàng không xuất hóa đơn

chỗ em nó là hàng hoá, chị à, chứ ko phải là hao hụt NVL trong quá trình sản xuất hay thành phẩm đã sx ra!,,chi tiết như nào ở trên em nói rồi chị heo!

Không biết lôi cái này ra làm gì ?

:kissanh: Văn Sĩ anh đã dành chút time vào top này cho em vài ý kiến đi mờ :rachoa:

Cái này không cần đăng ký.
Tính hao hụt với bên bán là ổn rồi.
VD : Mua 200kg sẽ có một định mức hao hụt bao nhiêu % ==> Nhập kho thực tế theo tỉ lệ đã trừ hao hụt.

P/S: Chưa nghe định mức hao hụt hàng hóa mà chỉ nghe định mức hao hụt NVL

:runcamcap:Oạch!! đúng là chỉ nghe thấy hao hụt NVL thôi :e3: Nhưng mà chị Heo xem cái hàng của em mua về thế, nó là hàng hoá đó chứ, và rõ hao hụt còn gì??? Chứ em ko dùng từ đấy em biết nói sao giờ trời :runcamcap:

cái hao hụt thu mua ý thì cho là vậy đi,,,,,mà điểm riêng là bên em thu mua nông dân nhiều, sao mà tính hao hụt với bên bán đc ạ,,,,DN chịu vậy thui à!

@ Anh Sĩ: Cứ theo đó mà làm nhưng ý em là thuế họ bắt bẻ chi ko?? mình làm sao để cái tỷ lệ đó đc họ chấp nhận????

p/s: gửi bải toàn sau anh chị,,,,,,,,,,,,,,

:imlanglun: Mà mông lung thế ko biết nữa............

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

chỗ em nó là hàng hoá, chị à, chứ ko phải là hao hụt NVL trong quá trình sản xuất hay thành phẩm đã sx ra!,,chi tiết như nào ở trên em nói rồi chị heo!

:kissanh: Văn Sĩ anh đã dành chút time vào top này cho em vài ý kiến đi mờ :rachoa:

Không có hun mà nỗi mụn ấy,em có bảng định mức chưa ?, khi em điền thông tin thì sẽ biết chứ gì ?.

Không có hun mà nỗi mụn ấy,em có bảng định mức chưa ?, khi em điền thông tin thì sẽ biết chứ gì ?.

:imlanglun: thì ko hun,,,,,,,,,,,,thế này thôi :kiss1:

em đã có cái bảng đó đâu,mới chỉ cty em định vậy mà đã thắc mắc ko hiểu lập ra vậy, định mức vậy thuế chấp nhận ko ? làm sao cho họ chấp nhận :runcamcap:

em đã có cái bảng đó đâu,mới chỉ cty em định vậy mà đã thắc mắc ko hiểu lập ra vậy, định mức vậy thuế chấp nhận ko ? làm sao cho họ chấp nhận :runcamcap:

Đã bảo không cần làm cái bảng đó.
Đối với hàng hóa thì dựa theo tình hình thực tế nhập kho.
Mua 200kg nhập 195kg thôi. Cái 5 kg kia chính là cái teo tóp lại của hàng hóa. Cái này tùy theo hợp đồng mà xem ai sẽ là người chịu
  • Nếu nông dân chịu thì không bàn nữa
  • Nếu mình chịu thì lấy tổng giá trị hợp đồng chia lại cho 195 để lấy giá trị thực của hàng sau khi đã trừ phần hao hụt.
Không liên quan đến thuế

tỷ lệ hoa hụt do công ty em xây dựng và chịu trách nhiệm-cái này là kinh nghiệp công ty, và khi nộp cái này lê thuế thì sẽ căn cứ để làm việc cái chi phí hợp lý công ty.Nếu vượt quá định mức thì thuế sẽ loại ra khỏi chi phí .

tỷ lệ hoa hụt do công ty em xây dựng và chịu trách nhiệm-cái này là kinh nghiệp công ty, và khi nộp cái này lê thuế thì sẽ căn cứ để làm việc cái chi phí hợp lý công ty.Nếu vượt quá định mức thì thuế sẽ loại ra khỏi chi phí .

Cái này không liên quan đến thuế anh ơi.
Nó liên quan đến vấn đề kỹ thuật của thủ kho và kinh nghiệm của kế toán.

Em vẫn nghĩ là mình phải đăng kí lên thuế như anh Sĩ nói,................uhm phải hợp lý thì thuế mới chấp nhận ko thì sẽ bị loại............

Vậy vấn đề khó là cty phải làm sao cho hợp lý nhất............:chongmat:

@ chị Heo: cái này là nông sản,,,,,mà mua về nhập kho đó, ừ cho như hao hụt thu mua xử lý rồi.,........vậy mua về xong thời tiết ẩm thấp,,,,,,gì gì đó lại phơi với phóng nó sẽ hao đi,,,,,,,,,,,,,,,phải có định mức nào đó mà áp vào chứ chẳng lẽ mỗi lần lại khác,,,,,,,hay..................!

Hoặc cũng cái đó mua về có thể là mình cho gọt rũa ,,cạo quế đi 1 chút thì nó cũng hao đi,,,,,mà ko thay đổi thì ko thể gọi là sản xuất,,,,,,=> vẫn là hàng hoá => cần lập hao hụt cho cái này

Em vẫn nghĩ là mình phải đăng kí lên thuế như anh Sĩ nói,................uhm phải hợp lý thì thuế mới chấp nhận ko thì sẽ bị loại............

Vậy vấn đề khó là cty phải làm sao cho hợp lý nhất............:chongmat:
Cái này là em nghĩ chứ không phải thuế nghĩ
@ chị Heo: cái này là nông sản,,,,,mà mua về nhập kho đó, ừ cho như hao hụt thu mua xử lý rồi.,........vậy mua về xong thời tiết ẩm thấp,,,,,,gì gì đó lại phơi với phóng nó sẽ hao đi,,,,,,,,,,,,,,,phải có định mức nào đó mà áp vào chứ chẳng lẽ mỗi lần lại khác,,,,,,,hay..................!
Cái này gọi là hao hụt có tính toán.
Thế nếu khi phơi nó nở ra thì sao ???????? Có lời à ??? Vô lý

Hoặc cũng cái đó mua về có thể là mình cho gọt rũa ,,cạo quế đi 1 chút thì nó cũng hao đi,,,,,mà ko thay đổi thì ko thể gọi là sản xuất,,,,,,=> vẫn là hàng hoá => cần lập hao hụt cho cái này
Cái này có tác động của chi phí tính thêm. Việc hòan toàn khác so với việc trên

Theo mình bạn cứ căn cứ vào hao hụt thực tế để làm bảng định mức hao hụt gửi cơ quan thêu
Trích dẫn:
Tại Điểm 2.3 Mục IV phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN đã quy định về mức tiêu hao nguyên vật liệu như sau: “Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do DN tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp DN trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa thì DN phải thông báo cho cơ quan quản lý thuế trực tiếp. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập DN. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành”.

Tại điểm 2.2 mục III Phần B Thông tư số 1 34/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính về thuế TNDN quy định: Những khoản chi phí sau đậy không tính vào chi phí hợp lý: “Chi phí nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý, bị tổn thất hoặc bị hư hỏng đã được các tổ chức, cá nhân bồi thường. Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá sử dụng vào sản xuất kinh doanh do cơ sở kinh doanh tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm. Trường hợp một số nguyên liệu vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành. Trường hợp cơ sở kinh doanh không xây dựng mức tiêu hao hợp lý thì mức tiêu hao được xác định căn cứ vào định mức tiêu hao của cơ sở kinh doanh cùng ngành nghề, lĩnh vực, quy mô tương tự”.

Căn cứ quy định nêu trên, doanh nghiệp chỉ được tính vào chi phí nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá theo mức tiêu hao hợp lý. Trường hợp cơ sở kinh doanh không xây dựng mức tiêu hao hợp lý và các cơ quan quản lý cũng không ban hành định mức hao hụt thì mức tiêu hao được xác định căn cứ vào định mức tiêu hao của cơ sở kinh doanh cùng ngành nghề, lĩnh vực, quy mô tương tự

Cái này là em nghĩ chứ không phải thuế nghĩ

Cái này gọi là hao hụt có tính toán.
Thế nếu khi phơi nó nở ra thì sao ???????? Có lời à ??? Vô lý

Cái này có tác động của chi phí tính thêm. Việc hòan toàn khác so với việc trên

:chetroi: ôh hao hụt có tính toán là sao chị Heo??? phơi ra nó nở làm sao nổi ạ??? . có loại gì mà phơi ra nó nở bây chừ bà chị iu quý,,,,,,,mà loại nào có hay ko em ko bít chứ em nói rõ bên em nó là quế,,,,,hồi thì đương nhiên là ko có vụ nở ra sinh lời đc ạ

Còn vụ chị nói do tác động của chi phí?????? Oki là gọt rũa,,, rửa hay gì gì nó có chi phí nhân công rồi, nhưng mờ ý em nói là lượng quế bị mòn đi cơ mà..........giả như có 10kg quế ban đầu gọt rũa gì đó làm sạch sẽ đi chút nó còn có 8kg.....ko là hao hụt thì tính sao?????

Ht qua sản xuất ????????? đâu có gì gọi là sản xuất khi chỉ là mua về, có loại ta cần làm nó sạch đi chút hay gì đó để bán đi cho giá nó cao hơn thôi........

:e3: thế như vậy gọi là chi ạ?? Nói thật em cũng ko rõ gọi chuẩn xác nó là gì ý?? :chetroi:

Còn vụ chị nói do tác động của chi phí?????? Oki là gọt rũa,,, rửa hay gì gì nó có chi phí nhân công rồi, nhưng mờ ý em nói là lượng quế bị mòn đi cơ mà..........giả như có 10kg quế ban đầu gọt rũa gì đó làm sạch sẽ đi chút nó còn có 8kg.....ko là hao hụt thì tính sao?????

Ht qua sản xuất ????????? đâu có gì gọi là sản xuất khi chỉ là mua về, có loại ta cần làm nó sạch đi chút hay gì đó để bán đi cho giá nó cao hơn thôi.......

Vậy phân nó thành loại 1 và loại 2 đi :ngay:

Vậy phân nó thành loại 1 và loại 2 đi :ngay:

:runcamcap: thì là sao ạ??? loại 1 là ko hao hụt gì? loại 2 có ạ?? lập cho loại 2 thôi ạ???

mà sao nhỉ??? hic hic.......mua về là loại xô nghĩa là có đống tá các loại , sau đó phân chia ra này,,,,,,loại bán luôn, loại rửa,,,,gọt ,...rũa..........ặc cũng ko hiểu là định mức sao nữa trời.,.........và xử lý sao nữa trời

eo sao em thấy khó thế,,,,,,,,chẳng ra cách nào nó khả quan, sát thực tế, mà lại ht.................:e3::e3::e3::e3:

:runcamcap: thì là sao ạ??? loại 1 là ko hao hụt gì? loại 2 có ạ?? lập cho loại 2 thôi ạ???

mà sao nhỉ??? hic hic.......mua về là loại xô nghĩa là có đống tá các loại , sau đó phân chia ra này,,,,,,loại bán luôn, loại rửa,,,,gọt ,...rũa..........ặc cũng ko hiểu là định mức sao nữa trời.,.........và xử lý sao nữa trời

eo sao em thấy khó thế,,,,,,,,chẳng ra cách nào nó khả quan, sát thực tế, mà lại ht.................:e3::e3::e3::e3:

Không lập định mức khi đã phân chia hàng thành loại 1 và loại 2
Có gọt dũa chọc phá gì trong đó thì cho thành lọai 1 hay lại đặc biệt gì đó
Còn không thì là hàng bình thường
:ngay:

Không lập định mức khi đã phân chia hàng thành loại 1 và loại 2
Có gọt dũa chọc phá gì trong đó thì cho thành lọai 1 hay lại đặc biệt gì đó
Còn không thì là hàng bình thường
:ngay:

:xinloinhe: Chị Heo ới,,,,thế mờ giờ thực tế nó hụt đi có mờ phải 20-30% luôn ý, ko làm cái định mức để mà làm thì cái hụt ý đi đâu thiệt thòi mà HT khổ sở lắm chứ chị.....giám đốc em là nói lập cái đấy rồi,,,,,em thì cứ thắc mắc lập đó làm vậy đúng ko này, thuế chấp nhận ko này..........

:khoc: ôi giời giờ em cũng chẳng nghĩ đc gì luôn, rối bung beng rồi.............:e3::e3:

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247