Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12

Ðề tài:
Vì sao chỉ được trích trước lương nghỉ phép của CNSX trực tiếp vào TK335 ?

Cảm ơn
    21
    Được cảm ơn 38 lần trong 7 bài viết

Mad2 Vì sao chỉ được trích trước lương nghỉ phép của CNSX trực tiếp vào TK335 ?

Các bác làm ơn cho em hỏi tí. Vì sao chỉ được trích trước lương nghỉ phép của CNSX trực tiếp vào TK335 mà ko được trích trước lương nghỉ phép của các bộ phận khác như quản lý chung(627), bán hàng(641), quản lý doanh nghiệp(642) . Nếu có gì ko hiểu mong các bác chỉ giáo. Em xin đa tạ. Em là newbie, có gì sai mong admin bỏ quá đừng xoá bài của em

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    889
    Được cảm ơn 517 lần trong 290 bài viết

Ðề: Vì sao chỉ được trích trước lương nghỉ phép của CNSX trực tiếp vào TK335 ?

Vì công nhân sản xuất là những người trực tiêpa tạo ra sản phẩm, mà có sản phẩm thì công ty mới có thể kinh doanh được. Theo mình thì bọ phận sản xuất đóng vai trò làm cái gốc, còn các bộ phận khác là cái ngọn. Với lại nghỉ phép của công nhân sản xuất xảy ra trong tương lai không phải ở hiẹn tại nên phải trích trước.
    Các anh chị nghĩ sao ạ?
    :tungkinh::tungkinh:

Cảm ơn
    21

Trích Nguyên văn bởi sunny278 View Post
    Vì công nhân sản xuất là những người trực tiêpa tạo ra sản phẩm, mà có sản phẩm thì công ty mới có thể kinh doanh được. Theo mình thì bọ phận sản xuất đóng vai trò làm cái gốc, còn các bộ phận khác là cái ngọn. Với lại nghỉ phép của công nhân sản xuất xảy ra trong tương lai không phải ở hiẹn tại nên phải trích trước.
    Các anh chị nghĩ sao ạ?
    Gặp đồng hương Hải Phòng rồi!. Làm quen nhá. .Cảm ơn ý kiến của bác Sunny278 nhưng theo mình thì như thế thì nó hơi cảm tính quá. Với lại lương nghỉ phép của các bộ phận các cũng xảy ra trong tương lai chứ( Theo quy định là số ngày nghi phép của NV VP là 14/năm). Điểm khác biệt ở đây là tại sao chỉ được trich trước ở bộ phận CNSX trực tiếp thôi. Câu hỏi này do cô giáo em đố. Có lẽ phải dựa vào nguyên tắc hạch toán ở trên tài khoản này nhưng em nghĩ mãi chưa ra. Các bác cho ý kiến khác nha.......Thank you
    thay đổi nội dung bởi: tucoder, 26-12-2009 lúc 08:38

Cảm ơn
    3,315
    Được cảm ơn 3,253 lần trong 1,628 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tucoder View Post
    Gặp đồng hương Hải Phòng rồi!. Làm quen nhá. .Cảm ơn ý kiến của bác Sunny278 nhưng theo mình thì như thế thì nó hơi cảm tính quá. Với lại lương nghỉ phép của các bộ phận các cũng xảy ra trong tương lai chứ( Theo quy định là số ngày nghi phép của NV VP là 14/năm). Điểm khác biệt ở đây là tại sao chỉ được trich trước ở bộ phận CNSX trực tiếp thôi. Câu hỏi này do cô giáo em đố. Có lẽ phải dựa vào nguyên tắc hạch toán ở trên tài khoản này nhưng em nghĩ mãi chưa ra. Các bác cho ý kiến khác nha.......Thank you
    Trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân bởi khi Cn nghỉ quá nhiều sẽ ảnh hưởng tới việc sản xuất kinh doanh của DN , tạo ít sản phầm => DT ít. Ít ở 1 tháng mà các Cp khác vẫn cao nên phải trích trước tiền lương của CN, phân bổ dần cho các tháng khác....

Nôm na là như vậy mình ko có khả năng diễn đạt hết ý mình hiểu. Có gì sai sót mong chỉ giáo !
    Thà cứ thế ngủ quên trong nắng cháy
    Giấu niềm riêng trong tận đáy tâm tư
    Cho câu chữ đừng ảo với thưc, hư
    Để ta lại là ta, ngang tàng và bướng bỉnh

Cảm ơn
    21

Mình diễn đạt lại ý của bạn thế này ko biết co đúng ko nha:
    1. Số lượng công nhân nhiều và số lượng ngày phép của CNSX trực tiếp cũng cao hơn( 15, 16 ngày)
    2. Trong một tháng, nếu DN ngừng SX khoảng 15 ngày chẳng hạn thì số ngày nghỉ phép của CNSX sẽ rất nhiều do đó chi phí đưa vào 622 sẽ cao mà SP Sx ra trong tháng thấp sẽ đẩy giá thành SX cũng như Sp len cao
    Ý kiến rất hay. Cảm ơn bạn nhiều. Có bác nào có ý kiến khác ko

7. Các thành viên đã cảm ơn tucoder về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    56
    Được cảm ơn 8 lần trong 7 bài viết

Các bác làm ơn cho em hỏi tí. Vì sao chỉ được trích trước lương nghỉ phép của CNSX trực tiếp vào TK335 mà ko được trích trước lương nghỉ phép của các bộ phận khác như quản lý chung(627), bán hàng(641), quản lý doanh nghiệp(642) . Nếu có gì ko hiểu mong các bác chỉ giáo. Em xin đa tạ. Em là newbie, có gì sai mong admin bỏ quá đừng xoá bài của em
    vì công nhân sản xuất là rất nhiều nếu ko trích trước đến khi công nhân nghỉ quá nhiều cùng 1 thời gian thì chi phí tăng lên quá nhiều dẫn đến giá thành sản phẩm tăng lên ko cạnh tranh với DN khác được còn công nhân các bộ phận khác ko nhiều chi phí ko tăng nhiều nên ko cần trích trước
    KHÔNG CÓ GÌ LÀ KHÔNG THỂ love U
    I LOVE U

9. Các thành viên đã cảm ơn kieutrinhbn6 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 48 lần trong 13 bài viết

Phải trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân trực tiếp sản xuất vì: Tiền lương nghỉ phép của công nhân trực tiếp sản xuất là một trong những khoản chi phí có ảnh hưởng tới giá thành sản phẩm. Khoản chi phí này trong thực tế giữa các kỳ không đều nhau. Do đó, để đảm bảo giá thành sản phẩm trong kỳ không bị tăng đột biến khi khoản chi phí này phát sinh thì tiền lương nghỉ phép của công nhân trực tiếp sản xuất thường được trích trước vào chi phí sản xuất kinh doanh cho các đối tượng chịu chi phí.
    Làm việc chăm chỉ ắt được trời thương!

11. Có 3 thành viên sau đây cảm ơn huyenntk vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    3,315
    Được cảm ơn 3,253 lần trong 1,628 bài viết

Mình diễn đạt lại ý của bạn thế này ko biết co đúng ko nha:
    1. Số lượng công nhân nhiều và số lượng ngày phép của CNSX trực tiếp cũng cao hơn( 15, 16 ngày)
    2. Trong một tháng, nếu DN ngừng SX khoảng 15 ngày chẳng hạn thì số ngày nghỉ phép của CNSX sẽ rất nhiều do đó chi phí đưa vào 622 sẽ cao mà SP Sx ra trong tháng thấp sẽ đẩy giá thành SX cũng như Sp len cao
    Ý kiến rất hay. Cảm ơn bạn nhiều. Có bác nào có ý kiến khác ko
    Uhm ! ĐÚng là như thế , ý kiến của bạn HUyenntk cũng đúng nữa.....!
    Thà cứ thế ngủ quên trong nắng cháy
    Giấu niềm riêng trong tận đáy tâm tư
    Cho câu chữ đừng ảo với thưc, hư
    Để ta lại là ta, ngang tàng và bướng bỉnh

13. Các thành viên đã cảm ơn Mèo Mướp về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

theo mình thì do số lượng công nhân trực tiếp sản xuất trong công ty rất là đông, nên một khi mà nghỉ hàng loạt thì chi phí trích trước cho những người này rất là lớn, nó sẽ ảnh hưởng đến chi phí kinh doanh nếu như có phát sinh đột xuất trong doanh nghiệp

Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 10 lần trong 6 bài viết

Re: Vì sao chỉ được trích trước lương nghỉ phép của CNSX trực tiếp vào TK335 ?

1 câu : tránh đột biến giá thành.
    Hãy ăn chơi cho hết đời trai trẻ
    Rồi âm thầm lặng lẽ đạp xích lô !

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề