Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13

Ðề tài:
Nguyên tắc trọng yếu

Cảm ơn
    749
    Được cảm ơn 1,980 lần trong 835 bài viết

Nguyên tắc thận trọng

Tại sao nguyên tắc trọng yếu:
    Phải lập các khoản dự phòng nhưng không quá lớn.
    Không đánh giá cao hơn giá trị của tài sản và khoản thu nhập
    Không đánh giá thấp giá trị các khoản nợ phải trả và chi phí
    Bác [you] giải thích giùm em với!Xin cảm ơn

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: sinhvienpy89, 15-10-2009 lúc 08:19 Lý do: Ghi sai chủ đề
    Mỗi buổi sáng ở châu Phi, một con linh dương thức dậy.Nó biết rằng nó phải chạy nhanh hơn con sư tử nhanh nhất nếu không nó sẽ bị giết.

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    0

Icon14 Ðề: Nguyên tắc trọng yếu

xin chào!
    theo mình giải thích các nguyên tắc trọng yếu có thể hiểu là: không lập dự phòng quá lớn vì các khoản dự phòng phải sát với thực tế đơn vị, nếu lập dự phòng không phù hợp dẫn đến các báo cáo bị sai lệch, còn các khoản tài sản, thu nhập, phải thu, phải trả đều là những khoản có thể xác định được vì thế phải đánh giá đúng với thực tế giá trị của nó chứ ko được đánh giá cao hơn hay thấp hơn được.
    không thể nói cụ thể để bạn hiểu được hy vọng giúp bạn được phần nào bạn tham khảo thêm tài liệu nhé.
    Chào bạn!

Cảm ơn
    391
    Được cảm ơn 625 lần trong 428 bài viết

Ðề: Nguyên tắc trọng yếu

Trích Nguyên văn bởi ngocchungkt2 View Post
    Đây không phải lài nguyên tắc trọng yếu mà đó là nguyên tắc thận trọng.

Nguyên tắc thận trọng đảm bảo số liệu kế toán luôn sát với thực tế.

Cảm ơn
    51
    Được cảm ơn 47 lần trong 40 bài viết

nguyên tắc trọng yếu :
    thông tin được coi là trọng yếu trong trường hợp nếu thiếu thông tin hoặc thiếu sự chính xác của thôg tin đó có thể làm sai lệch đáng kể báo cáo tài chính, làm ảnh hưởng đến kinh tế của người sử dụng bctc.
    nguyên tắc trọng yếu hay còn gọi là thực chất giúp cho việc ghi chép kế toán được đơn giản hơn nhưng vẫn đảm bảo được tính trung thực khách quan
    nguyên tắc này chú trọng đến các yếu tố chi phí mang tính trọng yếu quyết định đến bản chất nội dung của các sự kiện kinh tế, đồng thời cho phép bỏ qua không ghi chép những sự kiện nghiệp vụ không quan trọng mà không làm ảnh hưởng đến bản chất và nội dung nghiệp vụ đó
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    nguyên tắc trọng yếu :
    thông tin được coi là trọng yếu trong trường hợp nếu thiếu thông tin hoặc thiếu sự chính xác của thôg tin đó có thể làm sai lệch đáng kể báo cáo tài chính, làm ảnh hưởng đến kinh tế của người sử dụng bctc.
    nguyên tắc trọng yếu hay còn gọi là thực chất giúp cho việc ghi chép kế toán được đơn giản hơn nhưng vẫn đảm bảo được tính trung thực khách quan
    nguyên tắc này chú trọng đến các yếu tố chi phí mang tính trọng yếu quyết định đến bản chất nội dung của các sự kiện kinh tế, đồng thời cho phép bỏ qua không ghi chép những sự kiện nghiệp vụ không quan trọng mà không làm ảnh hưởng đến bản chất và nội dung nghiệp vụ đó
    thay đổi nội dung bởi: nmhi, 15-10-2009 lúc 06:40 Lý do: Automerged Doublepost

Cảm ơn
    147
    Được cảm ơn 135 lần trong 109 bài viết

Trọng yếu là khái niệm tương đối! Nếu trong kiểm toán thì nó còn liên quan tới rủi ro. Nếu mức trọng yếu có thể chấp nhận đựoc tăng lên thì rủi ro sẽ giảm xuống vì khi giá trị sai xót có thể bỏ qua tăng lên thỉ khả năng xảy ra rủi ro sẽ giảm xuống. Và ngược lại!

Cảm ơn
    985
    Được cảm ơn 1,665 lần trong 920 bài viết

Ðề: Nguyên tắc thận trọng

Trời ơi! đây đâu phải nguyên tắc trọng yếu. nguyên tắc trọng yếu ý muốn nói đến thông tin mà nếu thiếu thông tin đó hay thông tin thiếu chính xác sẽ làm sai lệch đáng kể BCTC, làm ảnh hưởng đến quyết định kinh tế của người sử dụng BCTC
    còn nguyên tắc mà bạn muốn nói đến là nguyên tắc thận trọng
    Đây là việc xem xét, cân nhắc , phán đoán cần thiết để lập các ước tính kế toán trong các điều kiện ko chắc chắn.
    Thực sự vấn đề này mình cũng chỉ hiểu trên lý thuyết và áp dụng như vậy chứ để hiểu sâu thì thật sự mình ko tường tận cho lắm. bác nào biết giải thích dùm với.
    theo mình "Phải lập các khoản dự phòng nhưng không quá lớn" vì lập vào thời điểm cuối kỳ, lập khoản chênh lệch giữa giá mua và giá thị trường tại thời điểm đó nên chỉ lập bằng với mức đó chứ ko thể lớn hơn được, điều này vi phạm. còn 2 cái sau mình ko rõ lắm!
    Thân!
    "Trả món nợ non sông trước mắt,
    Mặc đời sau thiên hạ luận bình!"
    Suy nghĩ không cũ về những điều không mới!

8. Các thành viên đã cảm ơn Đình Phán về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    16
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Theo mình hiểu ng tắc thận trọng là để lập các ước tính kế toán trong các điều kiện ko chắc chắn sao cho ít ảnh hưởng tới quyền lợi của CSH, muốn vậy kế toán phải có những phương án dự phòng những khả năng xấu có thể xảy ra trong tương lai.Do đó kế toán chỉ ghi tăng nguồn vốn CSH hay ghi tăng doanh thu khi có chứng cứ chắc chắn và ghi nhận các khoản lỗ có thể phát sinh trong tương lai nhưng chưa chắc chắn bằng cách ghi tăng chi phí khi xác định kết quả vào cuối năm
    Vd: bạn có 1 chiếc ô tô 2tỉ, bạn đã sử dụng 2 năm, khấu hao luỹ kế 500tr, bây giờ khi có ai hỏi bạn chiếc xe có giá trị bao nhiêu bạn ko thể nói 2tỉ cũng ko thể nói 1,5tỉ mà phải nói chiếc xe của tôi 2tỉ(nguyên tắc giá gốc) và đã khấu hao 500tr(nguyên tắc thận trọng, vì hiện tại giá trị chiếc xe của bạn ko còn được 2tỉ nữa)
    Tương tự, khi DN bạn chi tiền mua hàng có thể phát sinh thêm chi phí vận chuyển, cp bảo vệ, cp cho các dịch vụ khác ...nên kế toán sẽ ghi tăng chi phí
    Đó là cách hiểu của mình, mọi người cho thêm ý kiến nhé.THANKS

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 11 lần trong 9 bài viết

Ðề: Nguyên tắc thận trọng

Đồng ý với ý kiên của ThanThai.
    Nhưng bạn nên chú ý Đối với mỗi khoản cần lập dự phòng đều có những quy định riêng, và mức trích lập cũng khác nhau ( chú ý mức trích lập cũng có tỷ lệ theo quy định) tuỳ thuộc vào mức độ thay đổi giá trị các khoản cần trích lập thực tế phát sinh trong năm TC.
    bạn cần tham khảo thêm một số Quy định này

Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Mình mới học môn nguyên lí kế toán, trong đó cũng có đề cập đến các nguyên tắc. Nhưng mình chưa thông đc 1 vấn đề: đó chính là sự khác nhau giữa nguyên tắc dồn tích và nguyên tắc trọng yếu.
    Mình thấy ví dụ trong sách là:
    - Nguyên tắc dồn tích: Bán hàng hóa trị giá 200tr nhưng khách hàng mới chỉ trả 100tr, còn 100tr để đến kì sau. Theo nguyên tắc dồn tích, mình có thể ghi nhận là doanh thu 200tr.
    - Nguyên tắc trọng yếu. Mua công cụ nhưng chưa đủ điều kiện ghi nhận là tài sản cố định, sử dụng trong nhiều kỳ. Tuy nhiên giá trị của công cụ nhỏ, kế toán có thể sử dụng nguyên tắc trọng yếu, tính luôn 1 lần vào chi phí trong một kì.

Các bạn có thể "chỉ giáo" cho mình đc k???
    Cảm ơn các bạn.^^

Cảm ơn
    7

Theo mình thì về nguyên tắc Trọng yếu và nguyên tắc Thận trọng thì bạn Đình Phán đã nói đúng, còn theo nhu nội dung bạn hỏi ở trên thì mình thấy đã khá rõ ràng rồi mà... bạn hãy so sánh "không được đánh giá cao hơn đối với các khoản thu nhập" và "không được thấp hơn các khoản nợ phải trả"thì bạn sẽ hiểu rõ hơn về nguyên tắc Thận trọng này.
    Chúc bạn thành công

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề