kết quả từ 1 tới 9 trên 9
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 44 lần trong 12 bài viết

Cho mình hỏi cách tạo Macro trong excel

Chào các bạn mình có một số thắc mắc về Macro trong excel. Các bạn giúp mình nhé:

- Làm sao tạo được một macro trong excel.

- Sub và Function khác nhau như thế nào, mình có một số ví dụ về Coding nhưng đôi lúc thấy họ bắt đầu bằng sub, đôi lúc lại function.

Xin cám ơn trước

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

2. Các thành viên đã cảm ơn hungsea về bài viết hữu ích này :

3. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết
    chao các bạn, cho mình hỏi một tí nhé. Mình muốn tìm Dongvn trong insert/function/or select a catelogy thi phải làm sao? máy mình ko có Dongvn.

5. Các thành viên đã cảm ơn phuong9997 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    3,695
    Được cảm ơn 12,060 lần trong 1,112 bài viết
    mình cho rằng function Dongvn mà bạn nêu là 1 add-in, bạn copy nó vào máy bạn và insert để sử dụng :gnorsi:
    Hạnh phúc

Có việc gì đó để làm
    Có ai đó để yêu
    Có điều gì đó để hy vọng

Cảm ơn
    481
    Được cảm ơn 2,241 lần trong 988 bài viết

Ðề: Cho mình hỏi cách tạo Macro trong excel

Trích Nguyên văn bởi hungsea View Post
    Chào các bạn mình có một số thắc mắc về Macro trong excel. Các bạn giúp mình nhé:

- Làm sao tạo được một macro trong excel.

- Sub và Function khác nhau như thế nào, mình có một số ví dụ về Coding nhưng đôi lúc thấy họ bắt đầu bằng sub, đôi lúc lại function.

Xin cám ơn trước
    Trước tiên, xin nói dỡn một chút cho nó dui dẻ, mong các bạn đừng trách nghen. "Súp" là súp mà "Phân" là phân.

Bây giờ nói nghiêm túc nè:

Sub và Function đều được xem như một chương trình con, được dùng để thực hiện một hay nhiều tác vụ (lệnh) nào đó. Về nguyên tắc, function phải trả về cho chương trình gọi nó một giá trị, còn sub thì không cần thiết.

Trong Excel, một Sub chính là một macro.

Để có thể sử dụng được macro, function tự tạo, bạn sẽ phải mở cửa sổ VB Editor, sau đó Insert một module cho workbook của bạn. Rồi bạn muốn chế tác gì đó trong module này thì tùy.

Để ví dụ một cái cho bạn nghen:

Trong workbook đang mở của bạn, bạn nhấn phím ALT+F11 để mở cửa sổ VBA Editor ra. Bạn sẽ thấy ở cửa sổ Project Explorer bên trái nó có liệt kê item VBAProject (tên workbook của bạn), bạn nhắp phải lên nó chọn Insert --> Module.
    Ở cửa sổ module bên phải, bạn "chơi" cho đoạn sau vào:

Function Cong(a, b) As Double
    Cong = a + b
    End Function

Sau đó bạn về workbook, chọn một sheet nào đó, gõ vào ô A1: 5, A2: 10, ô A3 bạn nhập: =Cong(A1, A2) xem. Cũng được chứ hả?

Bạn nghiên cú thêm nhé.
    Để có thể hoàn thành cuộc hành trình ngàn dặm, đầu tiên phải bước đi cái đã.

8. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn phatnq2002 vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    151
    Được cảm ơn 726 lần trong 179 bài viết

Với những người thường xuyên phải sử dụng nhiều đến Excel hoặc các nhân viên kế toán họ muốn một số hàm riêng biệt để tính toán, chuyển đổi mà trong Excel không hỗ trợ. Đơn giản, giả dụ như bạn muốn in ấn một bảng kê có ghi tiền bằng chữ cho các bảng kê hoặc có thể sử dụng để tính cước phí chỉ cần thông qua một cột đơn vị, dung lượng, thời lượng sử dụng thì chẳng có hàm (function) nào trong Excel hỗ trợ. Lúc đó bạn sẽ phải lập trình cho mình một số hàm riêng trong công việc của mình. Các bước thực hiện bạn sẽ phải làm như sau.

Tạo các macro cho worksheet.
    Vào Excel sau đó bạn tạo một worksheet mới. Sau đó vào menu Tools -> Macro -> Visual Basic Editor.

Sau khi cửa sổ chương trình Visual Basic Editor được mở ra bạn hãy chọn menu Insert -> Module. Tại đây bạn có thể khai báo các hàm riêng cho bạn. Chúng ta thử làm ví dụ cho một bài toán đơn giản như sau: Một công ty bán phần mềm, nếu người mua mua của công ty các phiên bản đăng ký bản quyền thì dưới 10 phiên bản giá 5.000.000đ/phiên bản, nếu trên 10 bản thì giá từ bản thứ 11 trở đi là 4.000.000đ/phiên bản và từ bản thứ 31 trở đi thì giá là 2.500.000đ/phiên bản.

Trong cửa sổ module của bạn hãy nhập đoạn code như dưới đây để tạo function tính tiền theo số lượng:

Code:
    Public Function Tinhtien(soluong As Integer) As Double
       Tinhtien = 0
       If soluong > 30 Then Tinhtien = 2.5 * (soluong - 30)
       If soluong > 10 Then
          If soluong > 30 Then Tinhtien = Tinhtien + 80
          'do tu phien ban 11 den 20 gia la 4tr/1 phien ban = 80tr
          If soluong <= 30 Then Tinhtien = Tinhtien + 4 * (soluong - 10)
          Tinhtien = Tinhtien + 50 '10 phien ban dau gia 50tr
       Else
          Tinhtien = Tinhtien + soluong * 5
       End If
       Tinhtien = Tinhtien * 10 ^ 6 'quy ra tien trieu
    End Function

Sau đó bạn hãy lưu công việc của bạn, chọn menu File sau đó chọn Save, trong mục lưu giữ bạn hãy chọn tại FileType là Microsoft Office Excel Add-In (*.xla) rồi lưu lại với một tên file nào đó có thể lưu với tên Test.xla rồi nhấn Save.

Kích hoạt functions riêng của bạn
    Sau khi lưu giữ xong file Test.xla bạn hãy quay trở lại cửa sổ của Excel, chọn menu Tools -> Add-Ins, cửa sổ Add-Ins xuất hiện:

Nhấn Browse rồi chọn tới file Test.xla của bạn vừa được lưu giữ khi đó trên cửa sổ hộp thoại sẽ xuất hiện Test ở trong danh sách. Đánh dấu vào ô vuông phía trước Test để kích hoạt các hàm có trong file đó. Nhấn OK để thoát.

Sử dụng hàm của bạn
    Vào cell nào đó trong worksheet để thử nghiệm kết quả của bạn, lựa chọn menu Insert -> Functions sẽ thấy hộp thoại như hình dưới đây:

Chọn tại phần Category hãy chọn User Defined sau đó chọn các hàm riêng của bạn ở danh sách phía dưới. Kết quả thử nghiệm với hàm TinhTien như ví dụ trên sẽ cho bạn kết quả như ý. Kết quả ở hình dưới đây được sử dụng thêm hàm chuyển đổi từ số sang chữ.
    Tại sao mình không cao mà ai cũng phải ngước nhìn

10. Có 11 thành viên sau đây cảm ơn augialong vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    25
    Được cảm ơn 8 lần trong 5 bài viết

Trích Nguyên văn bởi augialong View Post
    Với những người thường xuyên phải sử dụng nhiều đến Excel hoặc các nhân viên kế toán họ muốn một số hàm riêng biệt để tính toán, chuyển đổi mà trong Excel không hỗ trợ. Đơn giản, giả dụ như bạn muốn in ấn một bảng kê có ghi tiền bằng chữ cho các bảng kê hoặc có thể sử dụng để tính cước phí chỉ cần thông qua một cột đơn vị, dung lượng, thời lượng sử dụng thì chẳng có hàm (function) nào trong Excel hỗ trợ. Lúc đó bạn sẽ phải lập trình cho mình một số hàm riêng trong công việc của mình. Các bước thực hiện bạn sẽ phải làm như sau.

Tạo các macro cho worksheet.
    Vào Excel sau đó bạn tạo một worksheet mới. Sau đó vào menu Tools -> Macro -> Visual Basic Editor.

Sau khi cửa sổ chương trình Visual Basic Editor được mở ra bạn hãy chọn menu Insert -> Module. Tại đây bạn có thể khai báo các hàm riêng cho bạn. Chúng ta thử làm ví dụ cho một bài toán đơn giản như sau: Một công ty bán phần mềm, nếu người mua mua của công ty các phiên bản đăng ký bản quyền thì dưới 10 phiên bản giá 5.000.000đ/phiên bản, nếu trên 10 bản thì giá từ bản thứ 11 trở đi là 4.000.000đ/phiên bản và từ bản thứ 31 trở đi thì giá là 2.500.000đ/phiên bản.

Trong cửa sổ module của bạn hãy nhập đoạn code như dưới đây để tạo function tính tiền theo số lượng:

Code:
    Public Function Tinhtien(soluong As Integer) As Double
       Tinhtien = 0
       If soluong > 30 Then Tinhtien = 2.5 * (soluong - 30)
       If soluong > 10 Then
          If soluong > 30 Then Tinhtien = Tinhtien + 80
          'do tu phien ban 11 den 20 gia la 4tr/1 phien ban = 80tr
          If soluong <= 30 Then Tinhtien = Tinhtien + 4 * (soluong - 10)
          Tinhtien = Tinhtien + 50 '10 phien ban dau gia 50tr
       Else
          Tinhtien = Tinhtien + soluong * 5
       End If
       Tinhtien = Tinhtien * 10 ^ 6 'quy ra tien trieu
    End Function

Sau đó bạn hãy lưu công việc của bạn, chọn menu File sau đó chọn Save, trong mục lưu giữ bạn hãy chọn tại FileType là Microsoft Office Excel Add-In (*.xla) rồi lưu lại với một tên file nào đó có thể lưu với tên Test.xla rồi nhấn Save.

Kích hoạt functions riêng của bạn
    Sau khi lưu giữ xong file Test.xla bạn hãy quay trở lại cửa sổ của Excel, chọn menu Tools -> Add-Ins, cửa sổ Add-Ins xuất hiện:

Nhấn Browse rồi chọn tới file Test.xla của bạn vừa được lưu giữ khi đó trên cửa sổ hộp thoại sẽ xuất hiện Test ở trong danh sách. Đánh dấu vào ô vuông phía trước Test để kích hoạt các hàm có trong file đó. Nhấn OK để thoát.

Sử dụng hàm của bạn
    Vào cell nào đó trong worksheet để thử nghiệm kết quả của bạn, lựa chọn menu Insert -> Functions sẽ thấy hộp thoại như hình dưới đây:

Chọn tại phần Category hãy chọn User Defined sau đó chọn các hàm riêng của bạn ở danh sách phía dưới. Kết quả thử nghiệm với hàm TinhTien như ví dụ trên sẽ cho bạn kết quả như ý. Kết quả ở hình dưới đây được sử dụng thêm hàm chuyển đổi từ số sang chữ.
    Anh ơi, Cho em hỏi chút ạ. Sao đến em làm như trên rùi ạ. Nhưng đến phần Sau đó bạn hãy lưu công việc của bạn, chọn menu File sau đó chọn Save, trong mục lưu giữ bạn hãy chọn tại FileType là Microsoft Office Excel Add-In (*.xla) rồi lưu lại với một tên file nào đó có thể lưu với tên Test.xla rồi nhấn Save. Thì em không thể làm tiếp tục được ạ. Anh có thể chỉ dẫn hộ em được không ạ.
    Em mở menu file ra, nhưng đó không có mục lưu giữ bạn hãy chọn tại FileType là Microsoft Office Excel Add-In (*.xla). Em không biết phải làm sao nữa ạ.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

anh chị ơi có ai biết cách tạo macro trong exel không ? Nếu ai biết làm ơn gửi cách tạo đầy đủ, chi tiết vào mail của e với mail em là [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...] em thanks mọi người nhiều nhá!

Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

anh chị sư phụ cho em xin luôn nhé,em cảm ơn,mail của em là: nguyenhong3ds@gmail.com

Cảm ơn
    287
    Được cảm ơn 296 lần trong 198 bài viết

anh chị ơi có ai biết cách tạo macro trong exel không ? Nếu ai biết làm ơn gửi cách tạo đầy đủ, chi tiết vào mail của e với mail em là [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...] em thanks mọi người nhiều nhá!
    Bạn đến đây: [Chỉ có thành viên mới có thể nhìn thấy links. Bạn hãy nhấn vào đây để đăng ký...] !

Thông tin về chủ đề