Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13

Ðề tài:
Doanh thu chưa thực hiện

Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Doanh thu chưa thực hiện

Công ty mình chuyên về cho thuê banner quảng cáo. Tháng 2 bên mình ký hợp đồng 3 tháng từ 23/2-23/5. Tổng giá trị hợp đồng là 9 triệu (chưa bao gồm thuế 10%). Mình thu tiền luôn vào tháng 2 và xuất hóa đơn. Cho mình hỏi mình hạch toán doanh thu như thế nào? Có cần cho qua TK 3387 (doanh thu chưa thực hiện) rồi mới kết chuyển TK3387->5113 theo từng tháng T2,T3,T4,T5 ko?
    Mình phải tính giá thành như thế nào mới hợp lý?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

thay đổi nội dung bởi: Julie, 17-10-2010 lúc 10:34
    "Hãy cố gắng hoàn tất một việc gì đó mỗi ngày dù là nhỏ nhoi để bằng lòng và hơn chính mình ngày hôm qua"

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    876
    Được cảm ơn 1,815 lần trong 860 bài viết

Re: Doanh thu chưa thực hiện

Trích Nguyên văn bởi Julie View Post
    Công ty mình chuyên về cho thuê banner quảng cáo. Tháng 2 bên mình ký hợp đồng 3 tháng từ 23/2-23/5. Tổng giá trị hợp đồng là 9 triệu (chưa bao gồm thuế 10%). Mình thu tiền luôn vào tháng 2 và xuất hóa đơn. Cho mình hỏi mình hạch toán doanh thu như thế nào? Có cần cho qua TK 3387 (doanh thu chưa thực hiện) rồi mới kết chuyển TK3387->513 theo từng tháng T2,T3,T4,T5 ko?
    Mình phải tính giá thành như thế nào mới hợp lý?
    Xuất hóa đơn trước như vậy là chưa đúng nhưng đã xuất rồi thì hạch toán qua 3387 là hợp lý hơn, hàng tháng sẽ kết chuyển qua 5113 (không phải 513 nhé)

Gác kiếm

4. Các thành viên đã cảm ơn biennhohtx05 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    843
    Được cảm ơn 3,738 lần trong 1,770 bài viết

Bạn không cần cho qua 3387 mà cứ ghi hết 1 cục trực tiếp vào 511.
    Tài khoản Doanh thu chưa thực hiện chỉ là 1 tài khoản điều chỉnh, chỉ dùng khi doanh thu đó choàng qua 2 kỳ báo cáo tài chánh.
    Vì tháng 2 đến tháng 5 nằm gọn trong 1 năm, 1 kỳ BCTC hay báo cáo quyết toán Thuế nên không cần tách ra.

6. Các thành viên đã cảm ơn muontennguoi về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    7

Ðề: Re: Doanh thu chưa thực hiện

Bạn ơi thế tập hợp chi phí tính giá thành như thế nào?
    Để hoàn thành dịch vụ này cần trong 4 tháng liên quan đến chi phí trong 4 tháng vậy tính giá thành 1 tháng 1 lần? Hay tính luôn vào tháng 2 hay tập hợp chi phí đến tháng 5 mới tính giá thành?
    "Hãy cố gắng hoàn tất một việc gì đó mỗi ngày dù là nhỏ nhoi để bằng lòng và hơn chính mình ngày hôm qua"

Cảm ơn
    391
    Được cảm ơn 625 lần trong 428 bài viết

Trích Nguyên văn bởi biennhohtx05 View Post
    Xuất hóa đơn trước như vậy là chưa đúng nhưng đã xuất rồi thì hạch toán qua 3387 là hợp lý hơn, hàng tháng sẽ kết chuyển qua 5113 (không phải 513 nhé)
    Xuất hóa đơn thời điểm này đâu có sai. Hợp đồng đã ký kết, đã thu được tiền.

---------- Post added at 09:04 AM ---------- Previous post was at 09:03 AM ----------

Bạn ơi thế tập hợp chi phí tính giá thành như thế nào?
    Để hoàn thành dịch vụ này cần trong 4 tháng liên quan đến chi phí trong 4 tháng vậy tính giá thành 1 tháng 1 lần? Hay tính luôn vào tháng 2 hay tập hợp chi phí đến tháng 5 mới tính giá thành?
    Nếu bạn hạch toán để xác định kết quả kinh doanh cho từng tháng thì phải phân bổ doanh thu cho từng tháng các doanh thu của kỳ sau cho qua 3387.

9. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn thanthai vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    395
    Được cảm ơn 671 lần trong 398 bài viết

mỗi người nói 1 kiểu hem bít nghe ai nữa. Theo tui tốt nhất cho 3387 và hàng tháng kết chuyển dần sang 511
    Nếu ko cần cho qua 3387 như muontennguoi nói thì T2 bạn lãi nhiều vì chi phí chỉ có ít, sang tháng 3 4.5 lại lỗ vì doanh thu đưa hít vào tháng 2 mà chi phí tháng 3.4.5 có.

Tui tổng kết lại như vậy được hem pà kon
    SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN

11. Các thành viên đã cảm ơn NICEDAYS về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    7

Ðề: Re: Doanh thu chưa thực hiện

Cảm ơn bạn đã có ý kiến.
    Vậy theo bạn mình nên cho vào 3387 sau đó chuyển dần vào 5113. Thế còn chi phí mình có nên tính giá thành SP theo từng tháng ko? Hay là tập hợp chi phí tháng 5 mới kết chuyển tính giá thành.

Cảm ơn
    843
    Được cảm ơn 3,738 lần trong 1,770 bài viết

Re: Ðề: Doanh thu chưa thực hiện

Ai giúp mình cái
    Bạn ghi nhận doanh thu khi nào?
    - Khi xuất hóa đơn hoặc khi hàng hóa được chuyển giao, dịch vụ đã hoàn thành.

Vậy việc đó xảy ra khi nào?
    - Hàng ngày.

Vậy cần có tính giá vốn ngay liền sau đó không?
    - Không cần. Cuối tháng 1 lần cũng được.

Vậy nó đâu cần phải song song trực tiếp với việc ghi nhận doanh thu.

Bởi lẽ bạn chỉ cần tính giá vốn và lãi lỗ khi bạn cần khóa sổ và lập báo cáo mà thôi.
    Bởi lẽ giả sử hàng hóa kinh doanh bạn đánh giá hàng tồn kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ, hoặc giả sử bạn có các khoản chi phí mà phải đến cuối kỳ hoặc cuối tháng mới phân bổ được ...
    Tính giá vốn dù sao đi nữa cũng là phục vụ việc lập báo cáo mà thôi.

Nếu BGĐ không yêu cầu thì bạn cần gì phải lập BCKQKD hàng tháng.
    Nếu bạn siêng, vậy sao bạn không lập hàng tuần hay cách 3 ngày 1 lần?

Tuy nhiên, ít nhất bạn cũng nên tính 3 tháng 1 lần (nếu bạn chỉ kế toán nhằm mục đích duy nhất là Thuế). Vì ta phải tạm nộp thuế TNDN hàng quý.
    Ngoài ra bạn lưu ý: nếu doanh thu chưa thực hiện choàng qua 2 năm thì theo quy định của Luật Thuế TNDN bạn vẫn phải tính doanh thu chịu thuế cả tờ hóa đơn đó chứ không được trừ phần doanh thu chưa thực hiện. Nghĩa là phải nộp thuế trước cho Nhà nước (ổng chơi kiểu chắc ăn mà).
    Khi đó dù bạn vẫn để ở 3387 nhưng bạn vẫn phải khai thuế.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Ðề: Doanh thu chưa thực hiện

hic,, theo mình, HT luôn hay để ở tk3387 thi do kt trưởng quyết định, xem doanh thu lãi lỗ thế nào mà quyết định hướng giải quyết, linh động và đơn giản háo vấn dề

Cảm ơn
    0

Ðề: Doanh thu chưa thực hiện

cả nhà ơi giúp với!!!!!!!!!!!!!!!!!
    cty mình có HĐ tài trợ phim từ tháng 8/2011 là 400tr bao gồm 10%VAT, họ đã chuyển khoản 200tr, hai bên thỏa thuận khi nào bộ phim quay xong thì thanh lý HĐ viết hóa đơn 1 lần (nhưng chưa biết bao giờ phim mới quay xong).
    Đang làm BCTC nên mình rất băn khoăn cái nghiệp vụ này. Trước họ chuyển khoản thì mình chỉ mới định khoản N1121/C131: 200tr và chưa làm gì cả, giờ mới cuống lên.
    Mọi người cho mình xin ý kiến định khoản thiếu và kết chuyển như thế nào vì nó diễn ra trong năm 2011 và 2012 mà.
    Thanks! (Gấp... gấp... gấp)

Trang 1/2 12 cuốicuối

Thông tin về chủ đề