Trang 2/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 39
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Bất động sản đầu tư: Hạch toán khi xây dựng

cho mình hỏi tí.
    công ty em xây dựng tòa nhà để cho thuê, theo em quy định tất cả các chi phí để xây dựng tòa nhà đều được tập hợp vào 241, những chi phí tạo lên phần khiung của tòa nhà thì dõ rồi, điều mình muốn hỏi là, những chi phí để lắp đặt hệ thống điện, hệ thống nước, máy điều hòa, bóng đèn, của sổ, có được đưa vào 241 không hay đưa vào 153 rồi phân bổ dần?

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Sống trên đời cần có một tấm lòng.

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement

Cảm ơn
    419
    Được cảm ơn 873 lần trong 322 bài viết

Ðề: Bất động sản đầu tư: Hạch toán khi xây dựng

Trích Nguyên văn bởi guess View Post
    cho mình hỏi tí.
    công ty em xây dựng tòa nhà để cho thuê, theo em quy định tất cả các chi phí để xây dựng tòa nhà đều được tập hợp vào 241, những chi phí tạo lên phần khiung của tòa nhà thì dõ rồi, điều mình muốn hỏi là, những chi phí để lắp đặt hệ thống điện, hệ thống nước, máy điều hòa, bóng đèn, của sổ, có được đưa vào 241 không hay đưa vào 153 rồi phân bổ dần?
    Bạn đọc và nghiên cứu nhé
    1- Khi mua bất động sản về cần phải tiếp tục đầu tư thêm để đưa bất động sản tới trạng thái sẵn sàng sử dụng, ghi:
    Nợ TK 241 - XDCB dở dang
    Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1332) (Nếu có)
    Có các TK 111, 112, 331,…

2- Khi phát sinh các chi phí đầu tư xây dựng bất động sản, ghi:
    Nợ TK 241 - XDCB dở dang
    Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1332)
    Có các TK 111, 112, 152, 153, 142, 141, 242, 331,…

3- Khi quá trình xây dựng cơ bản bất động sản hoàn thành bàn giao, ghi:
    Nợ TK 217 - Bất động sản đầu tư (Nếu đủ điều kiện là bất động sản đầu tư)
    Nợ TK 156 - Hàng hóa (1567 - Hàng hóa BĐS) (Nếu BĐS nắm giữ để bán)
    Có TK 241 - XDCB dở dang.

4- Khi phát sinh chi phí nâng cấp, cải tạo mà xét thấy chi phí đó có khả năng chắc chắn làm cho bất động sản đầu tư tạo ra lợi ích kinh tế trong tương lai nhiều hơn mức hoạt động được đánh giá ban đầu hoặc bao gồm trong nghĩa vụ của doanh nghiệp phải chịu các chi phí cần thiết sẽ phát sinh để đưa bất động sản đầu tư tới trạng thái sẵn sàng hoạt động thì được ghi tăng nguyên giá bất động sản đầu tư:
    - Tập hợp chi phí nâng cấp, cải tạo bất động sản đầu tư thực tế phát sinh, ghi:
    Nợ TK 241 - XDCB dở dang
    Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1332)
    Có các TK 111, 112, 152, 153, 331,...
    - Khi kết thúc hoạt động nâng cấp, cải tạo bất động sản đầu tư, bàn giao ghi tăng nguyên giá bất động sản đầu tư, ghi:
    Nợ TK 217 - Bất động sản đầu tư
    Có TK 241 - XDCB dở dang.

Cảm ơn
    492
    Được cảm ơn 554 lần trong 182 bài viết

Chưa cần biết bạn xây tòa nhà để làm gì (Nếu sau này cho thuê việc đó hạch toán sau. Coàn vấn đề bạn hỏi trả lời như sau:
    tất cả tập trung vào 241 sau đoa kết chuyển giá trị QT của công trình XDCB hoàn thành vào nguyên giá TSCĐ 211
    Riêng các chi phí chi trước khi sử dụng TSCĐ phát sinh ghi Nợ 211/111,112,331
    Nếu xây bằng nguồn vốn nào thì giảm nguồn đó tăng 411
    Sai đâu - sửa đấy
    Sửa đâu - sai đấy
    Sai đấy - sửa đâu

Cảm ơn
    854
    Được cảm ơn 4,128 lần trong 1,783 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tuanav View Post
    Chưa cần biết bạn xây tòa nhà để làm gì (Nếu sau này cho thuê việc đó hạch toán sau. Coàn vấn đề bạn hỏi trả lời như sau:
    tất cả tập trung vào 241 sau đoa kết chuyển giá trị QT của công trình XDCB hoàn thành vào nguyên giá TSCĐ 211
    Riêng các chi phí chi trước khi sử dụng TSCĐ phát sinh ghi Nợ 211/111,112,331
    Nếu xây bằng nguồn vốn nào thì giảm nguồn đó tăng 411
    Đối với cổ đông thì BCĐKT phải thể hiện BGĐ đã dùng tiền của người ta vào việc gì.
    Làm sao có chuyện xây dựng mà không biết xây để làm gì.

Nếu là xây dựng là hoạt động SXKD của cty thì phải ghi Nợ 154.
    Nếu là XDCB, mua sắm TSCĐ để cty sử dụng thì mới ghi Nợ 241.
    Nếu là đầu tư bất động sản (mục đích chính là chờ giá lên để bán) thì cũng ghi Nợ 241.

Việc ghi nhận vào tài khoản kế toán luôn phụ thuộc vào mục đích của nghiệp vụ.

6. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn muontennguoi vì bài viết có ích này:

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

chào các bạn ,
    chỗ công ty mình làm cũng đang xây một tòa nhà cho thuê, hiện tại mọi chi phí phát sinh cũng đều hạch toán vào 241

Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 15 lần trong 8 bài viết

Ðề: Cách hạch toán khi xây dựng cơ bản

Trích Nguyên văn bởi The End View Post
    Công ty em nhận thi công lát sàn và thi côgn các sản phẩm nội thất đồ văn fòng (tủ, bàn, ghế...), sau đó bên em lại giao khoán toàn bộ ctrình đó (NVL + NC) cho bên C. Sau khi bên C bàn giao và nghiệm thu ctrình, thì em fải hạch toán ra làm sao thưa các bác? (Bởi em làm theo fần mềm, khi bán ctrình đó fải qua 1 bước nhập kho rồi xuất bán ctrình đó thì mới xđ đc giá vốn, chứ nếu làm ở fiếu ktoán từng bước thì lộn xộn và nó lâu quá). Mong các bác júp em cách hạch toán nhập kho với ạh? Vào 156 có ổn ko ạh (nghe cái này ko đc ổn lắm, vì sàn đâu fải hàng hóa j bác nhỉ??) Mong các bác júp em mới
    Bạn thân mến!
    Công ty mình có làm phần mền cho một số doanh nghiệp giải pháp được đưa ra như sau:
    Trước tiên xác định mã xây dựng cơ bản là một mã nào đó A
    Khi xuất (nvl...) hạch toán Nợ 241/Có 15x.. và chọn mã cơ bản là A
    Tập hợp chi phí xây dựng cơ bản A rồi hình thành tài sản.
    Tài sản này không nhập kho mà hạch toán tại Module tài sản
    Khi xuất bán vẫn ghi nhận doanh thu, giá vốn chính là nguyên giá tài sản.
    Không biết phần mền của bạn có đáp ứng được không, nhưng theo mình nghĩ tài sản mà nhập kho, rồi xuất kho để xác định giá vốn thì sai bản chất của tài sản rồi.!
    Thân!

Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

tất cả các chi phí về xây dựng, tài sản có giá trị lớn hơn 10tr, thời gian sử dụng > 1 năm thì hoạch toán vào TK 241 -----------> khi hoàn thành kết chuyển vào 211
    tài sản <10tr thời gian sử dụng < 1 năm hoạch toán vào tk153 ( CCDC )

Cảm ơn
    34
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Em thấy các anh chị nói về vấn đề này thật hay. Em cũng có muốn hỏi các anh chi một chút.
    Cty em thuê đất công nghiệp, tiền thuê đất trả hàng năm. Tiền đền bù giải phóng mặt bàng là 3 tỷ. Cty em xd 5 công trình. Giờ em phải QT để đánh giá giá trị ct, nhưng không biết tiền đền bù 3 tỷ kia có phải phân bổ vào các ctrình xd không, theo dõi khoản này thế nào vậy, mong các anh chi nhiệt tình chỉ giúp!
    Ta hay chê rằng cuộc đời méo mó
    Sao ta không tròn tự trong tâm

Cảm ơn
    528
    Được cảm ơn 1,116 lần trong 693 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dothinhan View Post
    Em thấy các anh chị nói về vấn đề này thật hay. Em cũng có muốn hỏi các anh chi một chút.
    Cty em thuê đất công nghiệp, tiền thuê đất trả hàng năm. Tiền đền bù giải phóng mặt bàng là 3 tỷ. Cty em xd 5 công trình. Giờ em phải QT để đánh giá giá trị ct, nhưng không biết tiền đền bù 3 tỷ kia có phải phân bổ vào các ctrình xd không, theo dõi khoản này thế nào vậy, mong các anh chi nhiệt tình chỉ giúp!
    Thuê đất sử dụng vào làm gì? Nếu để đầu tư hoạt động SXKD của công ty mình và trên đó XD 5 công trình làm TSCĐ của mình thì tiền giải phóng mặt bằng không phân bổ, ghi nhận là TSCĐ vô hình, khấu hao theo thời gian thuê đất.
    Căn cứ chứng từ đền bù giải phóng mặt bằng hạch toán:
    Nợ 213: 3 tỷ.
    Có 111, 112: 3 tỷ.

12. Các thành viên đã cảm ơn tiensinh về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    34
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 bài viết

Các anh chị cho em hỏi một chút
    Cty em thuê đất tại đất cn để xây dựng nhà xưởng. Tiền đền bù giải phóng mặt bằng là 3 tỷ. VLXD em đều ĐK vào 2412, vậy tiền đền bù 3 tỷ kia có phải phân bổ vào các ct không, theo doi khoản này như thế nào ạ, em cảm ơn!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Các anh chi giúp em với
    Thanh lý TSCĐ thì đình khoản đầy đủ các nghiệp vụ liên quan như thế nào vậy
    thay đổi nội dung bởi: dothinhan, 11-01-2009 lúc 04:37 Lý do: Automerged Doublepost
    Ta hay chê rằng cuộc đời méo mó
    Sao ta không tròn tự trong tâm

Cảm ơn
    17
    Được cảm ơn 76 lần trong 61 bài viết

Công ty bạn nhận thi công mấy cái đó nhưng "bán" cho bên thứ 3 chứ gì. bạn phải lấy dc hóa đơn chứng từ từ bên thứ 3 ấy, để tập hợp chi phí . Nếu bên thứ 3 là 1 công ty cũng kinh doanh như Công ty bạn thì sau khi bên thứ 3 (BÊn C) làm xong xong công trình, bạn sẽ mua lại của họ rồi bán cho bên khách hàng của bạn. Khi đó bạn hạch toán như là mua hàng Bt thui.
    Còn nếu bên T3 chỉ là đơn vị nhỏ lẻ, như là các đội sản xuất, thi công của các chủ thầu xây dựng bình thường thì bạn nên lấy hóa đơn chứng từ của họ để tập hợp chi phí, vì họ cũng không cần mấy cái Hóa đơn đó làm gì.

Trang 2/4 đầuđầu 1234 cuốicuối

Thông tin về chủ đề