Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 17 trên 17

Ðề tài:
Kê khai sai tên và MST người bán có bị truy thu thuế GTGT hay không?

  1. #1
    Tham gia ngày
    Apr 2008
    Bài gởi
    19
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 5 lần trong 5 bài viết
    Rep Power
    0

    confused Kê khai sai tên và MST người bán có bị truy thu thuế GTGT hay không?

    Tại Công ty mình làm kế toán, tháng 12 năm 2007 kế toán cũ kê khai thuế GTGT được khấu trừ do sai sót nên kê sai tên và mã số thuế của người bán còn số tiền hàng và thuế GTGT được khấu trừ đúng. Khi cơ quan quản lý thuế kiểm tra phát hiện đề nghị doanh nghiệp gửi văn bản tường trình. Bạn nào hiểu rõ trường hợp này cho mình biết như thế thi Cty mình có bị truy thu thuế GTGT không? Chi phí mua hàng có hợp lý không?
    Cám ơn!

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:


  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

    Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

     
  3. #11
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Bài gởi
    127
    Cảm ơn
    35
    Được cảm ơn 231 lần trong 104 bài viết
    Rep Power
    16

    Ðề: Kê khai sai tên và MST người bán có bị truy thu thuế GTGT hay không?

    "Tại Công ty mình làm kế toán, tháng 12 năm 2007 kế toán cũ kê khai thuế GTGT được khấu trừ do sai sót nên kê sai tên và mã số thuế của người bán còn số tiền hàng và thuế GTGT được khấu trừ đúng. Khi cơ quan quản lý thuế kiểm tra phát hiện đề nghị doanh nghiệp gửi văn bản tường trình. Bạn nào hiểu rõ trường hợp này cho mình biết như thế thi Cty mình có bị truy thu thuế GTGT không? Chi phí mua hàng có hợp lý không?
    Cám ơn!"

    điều 10 NĐ 98/2007/NĐ-CP quy định rõ như sau:
    Điều 10. Xử phạt đối với hành vi vi phạm các quy định về cung cấp thông tin liên quan đến xác định nghĩa vụ thuế

    Hành vi vi phạm chế độ cung cấp thông tin liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế nhưng không thuộc trường hợp khai thiếu thuế, trốn thuế, gian lận thuế thì tuỳ theo hành vi, mức độ vi phạm mà bị xử phạt như sau:

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Cung cấp thông tin, tài liệu, hồ sơ pháp lý liên quan đến đăng ký thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên;

    b) Cung cấp thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế theo thông báo của cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 05 ngày làm việc trở lên;

    c) Cung cấp sai lệch về thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế quá thời hạn theo yêu cầu của cơ quan thuế.

    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Cung cấp không đầy đủ, không chính xác các thông tin, tài liệu, sổ kế toán liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế trong thời hạn kê khai thuế; số hiệu tài khoản, số dư tài khoản tiền gửi cho cơ quan có thẩm quyền khi được yêu cầu;

    b) Không cung cấp đầy đủ, đúng các chỉ tiêu, số liệu liên quan đến nghĩa vụ thuế phải đăng ký theo chế độ quy định, bị phát hiện nhưng không làm giảm nghĩa vụ với ngân sách nhà nước;

    c) Cung cấp không đầy đủ, không chính xác các thông tin, tài liệu liên quan đến tài khoản tiền gửi tại ngân hàng, tổ chức tín dụng khác,


    -trường hợp của bạn không nằm trong điểm a khoản 2 điều 10 NĐ 98/2007/NĐ-CP vì DN của bạn chỉ đánh nhầm MST người bán hàng điều đó không ảnh hưởng đến việc xác định nghĩa vụ nộp thuế của DN bạn.số tiền phải nộp, và khấu trừ của DN của bạn ko thay đổi.Trong khi đó HD của DN bạn là thật(có mua bán thật)đây là trường hợp đánh nhầm ko cố ý(vì ko ai muốn đánh nhầm khi mình có HD thật lại cố tình đánh nhầm cả). vì vậy khi ĐV bạn giải trình dc với CQ thuế thì ko sao cả. DN hàng xóm của mình cũng va rồi ko sao đâu bạn cú yên tâm.

  4. Các thành viên đã cảm ơn lehungsteel về bài viết hữu ích này :


  5. #12
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Nơi ở
    SÀI GÒN
    Bài gởi
    4,703
    Cảm ơn
    922
    Được cảm ơn 4,034 lần trong 2,284 bài viết
    Rep Power
    102

    Ðề: Kê khai sai tên và MST người bán có bị truy thu thuế GTGT hay không?

    Trích Nguyên văn bởi BẢO ĐỨC View Post
    Câu trả lời của Cattien chưa chắc đã sai nhé Vansi.

    Nếu biết chính xác mình có sự nhầm lẫn trong vấn đề kê khai, ví dụ như tờ hóa đơn ấy trên bảng kê là có thật, không kê khai trùng mà đơn giản chỉ là gõ sai tên và MST thì phạt theo



    Nếu không giải trình được lý do sai này thì cơ quan thuế sẽ tiến hành truy thu thuế GTGT và phạt 01 lần thuế với lý do



    hay

    Tốt nhất là hãy để chủ topic cho biết rõ ràng nguyên nhân dẫn đến hành vi sai này thôi.
    Cái này đơn giản là đánh nhầm tên và mã số thuế thôi, đem cái hóa đơn + giải trình lên thuế giải trình sự nhầm lẫn ấy.Còn trường hợp hóa đơn không hợp pháp thì chủ đề topic không nói rõ, không liên quan
    HOÀNG QUYÊN -NGỌC SĨ
    HẠNH PHÚC KHI CÓ EM BÊN ANH

  6. #13
    Tham gia ngày
    Mar 2008
    Bài gởi
    11
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Kê khai sai tên và MST người bán có bị truy thu thuế GTGT hay không?

    Vậy chỉ cần giải trình thôi đúng không a va không bị truy thu thuế

  7. #14
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Bài gởi
    127
    Cảm ơn
    35
    Được cảm ơn 231 lần trong 104 bài viết
    Rep Power
    16

    Ðề: Kê khai sai tên và MST người bán có bị truy thu thuế GTGT hay không?

    Nguyên văn bởi binht:
    "Vậy chỉ cần giải trình thôi đúng không a va không bị truy thu thuế"

    Đúng vậy. nếu như đó là HD thật thì ok!

  8. #15
    Tham gia ngày
    Sep 2008
    Bài gởi
    11
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 6 lần trong 4 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Kê khai sai tên và MST người bán có bị truy thu thuế GTGT hay không?

    Trích Nguyên văn bởi vilinh View Post
    Tại Công ty mình làm kế toán, tháng 12 năm 2007 kế toán cũ kê khai thuế GTGT được khấu trừ do sai sót nên kê sai tên và mã số thuế của người bán còn số tiền hàng và thuế GTGT được khấu trừ đúng. Khi cơ quan quản lý thuế kiểm tra phát hiện đề nghị doanh nghiệp gửi văn bản tường trình. Bạn nào hiểu rõ trường hợp này cho mình biết như thế thi Cty mình có bị truy thu thuế GTGT không? Chi phí mua hàng có hợp lý không?
    Cám ơn!
    Việc kê khai nhầm mã số thuế của người bán không ảnh hưởng gì đến việc bị truy thu thuế hay CP đó có hợp lý hay không đâu bạn à. Cơ quan thuế ko thể gạt chi phí đó ra đâu, nếu đó là chi phí hợp lệ, có đầy đủ hóa đơn, hợp đồng... và công ty kia hoạt động thật. Cty bạn chỉ cần gửi công văn giải trình về việc khai nhầm lên cơ quan thuế là được ( bạn nên làm thành 3 bản, 1 bản gủi cho ngưởi quản lý thuế, 1 bản gửi theo đường văn thư, 1 bản xin xác nhận của văn thư và cầm về cty ).

  9. #16
    Tham gia ngày
    Apr 2010
    Bài gởi
    4
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Ðề: Kê khai sai tên và MST người bán

    số tiền đúng chỉ sai tên ghi trên hóa đơn thì chỉ cần giải trình với chi cục thuế bằng văn bản xác nhận cam đoan la xong ý mà ko phải truy thu đâu

  10. #17
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Bài gởi
    2
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Rep Power
    0

    Help Ðề: Kê khai sai tên người bán phải giảii quyết ntn?

    Mọi người ơi! Mình cũng vừa gặp phải việc này. Do sơ xuất khi khai thuế nên mình đã kê khai nhầm tên đơn vị bán hàng trong tờ khai thuế GTGT tháng 7/2010 nhưng tất cả các chỉ tiêu còn lại thì ko bị sai. nhưng đến tháng 1/2011 mình mới phát hiện ra :( Thấy mọi người bảo phải làm công văn giải trình để mang lên thuế nộp mà mình chưa làm công văn gửi lên thuế bao giờ :( mọi người ai đã làm công văn về việc này rồi cho mình xjn cái mẫu với!
    Mà mình phát hiện muộn như vậy liệu có bị phạt ko??
    Tks mọi người !

Trang 2/2 đầuđầu 12

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Hướng dẫn thủ tục đăng ký, cấp mới mã số thuế.
    By duyenha in forum Hướng Dẫn Thủ Tục
    Trả lời: 2
    Bài mới gởi: 18-05-2012, 08:32
  2. cơ sở hoàn thuế đầu vào
    By wingsky in forum Thuế GTGT
    Trả lời: 18
    Bài mới gởi: 22-06-2009, 09:11
  3. nộp bổ sung tờ khai quý III có được ko?
    By phamngan in forum Thuế TNDN
    Trả lời: 57
    Bài mới gởi: 18-09-2008, 01:53

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •