Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 20 trên 20

Ðề tài:
Cty chưa nộp thuế cho thuê nhà, có bị phạt không?

Cảm ơn
    54

Alarm Cty chưa nộp thuế cho thuê nhà, có bị phạt không?

công ty em thành lập cuối thàng 2/2009. Văn phòng làm việc thuê 2.000.000/1 tháng. Hợp đồng thuê nhà là 6 tháng. Bây giờ em mới biết là phải nộp thuế khi thuê nhà làm văn phòng. Công ty em chưa nộp. Vậy bây giờ nộp có muộn không ah. Mức phí nộp là bao nhiêu và số tiền đấy chỉ cho được vào chi phí thôi ah. Có bị phạt không vậy. Ai giúp em với

Các bài viết khác cùng chuyên mục:

Digg this Post!Bookmark Post in Technorati

2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

Cảm ơn
    1,000
    Được cảm ơn 2,233 lần trong 900 bài viết

Ðề: Cty chưa nộp thuế cho thuê nhà, có bị phạt không?

Trích Nguyên văn bởi cun con 2009 View Post
    công ty em thành lập cuối thàng 2/2009. Văn phòng làm việc thuê 2.000.000/1 tháng. Hợp đồng thuê nhà là 6 tháng. Bây giờ em mới biết là phải nộp thuế khi thuê nhà làm văn phòng. Công ty em chưa nộp. Vậy bây giờ nộp có muộn không ah. Mức phí nộp là bao nhiêu và số tiền đấy chỉ cho được vào chi phí thôi ah. Có bị phạt không vậy. Ai giúp em với
    thời gian kể từ ngày ký hợp đồng là k quá 30 ngày thì đi nộp thuế thuê nhà nhé
    - Nộp tiền thuế thuê nhà lấy hóa đơn để kê khai các cp phát sinh liên quan đến thuê nhà làm cp hợp lý (điện nươc, điện thoại. interner..) mình đi nộp là tự giác và để lấy chi phí thui không bị phạt gì đâu bạn ạk
    Đừng nhặt con ốc vàng
    Sóng xô vào tận bãi
    Những cái gì dễ dãi
    Có bao giờ bền lâu

4. Các thành viên đã cảm ơn thuhien105 về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    109
    Được cảm ơn 8 lần trong 7 bài viết

Theo như mình biết thì bên cho thuê họ sẽ lên chi cục thuế làm thủ tục nộp thuế và lấy hoá đơn cho mình. Có HĐ đó thì mình được tính vào cp hợp lý thôi

Cảm ơn
    56
    Được cảm ơn 36 lần trong 33 bài viết

Trời có phải bạn làm kế toán không vậy, bạn thuê nahf thì phải có hợp đồng thuê nha, trong hợp đồng thì bạn ghi rõ là xuất hoá đơn tài chính và bên cho thuê nhà cầm hợp đồng đó lên chị cục thuế để làm thủ tục xuất hoá đơn và đương nhiên là họ sẽ bị phạt thuế chứ
    SỐNG trên đời cần có một TẤM LÒNG
    để làm gì EM có biết không?

Cảm ơn
    6,558
    Được cảm ơn 2,485 lần trong 1,164 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Kidmandang View Post

Ko đăng ký mua hóa đơn thì ko được đưa vào CP tiền thuê nhà ...
    Bạn dẫn chủ nhà lên đăng ký MST cá nhân & lập hồ sơ đóng thuế đối với cá nhân kinh doanh (lên chi cục thuế lấy mẫu điền vào, khoảng 10 ngày là xong) => đóng thuế => lấy hóa đơn!!
    Vậy là vẫn phải đóng thuế ah? Công ty em chỉ là mượn nhà của người quen để làm văn phòng thôi. Nhưng trên giấy tờ lại ghi là thuê nhà làm văn phòng với giá 2.000.000/1 thang. Hợp đồng 6 tháng. Sang tháng sau là hết hợp dồng rồi. Ai có giải pháp nào toàn vẹn đôi bên không?
    Vậy thì theo anh Kid cũng được mà. Do thực tế bạn không phải trả 2 triệu do chỉ là mượn nhà nên khỏi hạch toán chi phí => khỏi Thuế.
    CÓ THỂ VÀ KHÔNG THỂ

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 10 lần trong 8 bài viết

Theo tôi, hủy hợp đồng thuê nhà, viết hợp đồng cho mượn nhà, không hạch toán chi phí thuê nhà vào sổ kế toán.

Cảm ơn
    2,879
    Được cảm ơn 961 lần trong 439 bài viết

Trích Nguyên văn bởi miumiu_x View Post
    Nộp thuế chỉ áp dụng với người cho thuê vì đây là khoản thu nhập của họ, còn mình bỏ tiền ra thuê thì được đưa vào chi phí và KT thuế (nếu có Hoá đơn).
    cun con 2009 yên tâm nhé!
    Không đơn giản như bạn nghĩ đâu miumiu à.Kidmandang nói đúng đó. nhưng như vậy cũng chưa đủ đâu.Phải xem trong hợp đồng thuê nhà.Chủ nhà tự đi đăng ký MST hay cty bạn phải làm giúp chủ nhà.Nếu bạn mún đưa vàoc hi phí hợp lý thì bạn phải có MST của chủ nhà để đi mua HD.Có HD thì bạn mới đưa vào đc.
    Nếu cty bạn làm giúp chủ nhà thì phải lên cơ quan thuế.Lấy tờ khai thuế.3 tờ.Bạn điền đầy đủ thông tin vào.Nhớ phải mang CMND của chủ nhà và hợp đồng thuê nhà nữa nghe.sau đó bạn sẽ được nhận 1 cái biên bảng Vi phạm hành chính.Nếu Vi phạm dưới 10 ngày kêt từ ngày kí hợp đồng thì mức phạt là 550ngàn, 20 ngày là 1100.Còn trên nữa thì mình hok nhớ rõ.Rồi sau đó bạn về, chờ vài ngày cơ quan thuế sẽ gọi đt cho bạn, bạn làm hộ chủ nhà 1 cái giấy uỷ quyền mua HD ra phường ký.Khi có đt bạn lên Kho bạc nộp phạt.Ngoài ra bạn còn nộp thêm Thuế GTGT +Thuế Môn bài nữa .Rồi cầm về cơ quan, kèm theo hợp đồng nhà +CMND chủ nhà + Giấy uỷ Quyền+ Giấy chứng nhận Đăng ký thuế photo để mua hd
    Còn nếu trên hợp đồng nói chủ nhà chịu thì tất cả nhwngx điều mình nói chủ nhà sẽ làm.Hỏi sếp bạn thử
    có j thì alo cho mình :0169.5452600
    thay đổi nội dung bởi: Rhum, 04-06-2009 lúc 06:36
    Ánh trăng rằm soi nghiêng bóng nước.
    Soi lối em tìm về với tuổi thơ

10. Các thành viên đã cảm ơn Rhum về bài viết hữu ích này :

Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Tuỳ theo Hợp đồng thoả thuận giữa hai bên, Công ty mình làm hợp đồng phần thuế do minh trả nhưng thủ tục để lấy hoá đơn thuê nhà vẫn phải do chủ nhà đi làm. Nếu công ty bạn muốn hạch toán 2tr vào chi phí hợp lý thi phải có hoá đơn và chủ nhà phải đăng ký trên thuế trong vòng 90 ngày kể từ ngày ký Hợp đồng. Nếu có bị phạt thì chủ nhà chịu không phải công ty.

Cảm ơn
    6,633
    Được cảm ơn 16,118 lần trong 5,031 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Kidmandang View Post

Ko đăng ký mua hóa đơn thì ko được đưa vào CP tiền thuê nhà ...
    Bạn dẫn chủ nhà lên đăng ký MST cá nhân & lập hồ sơ đóng thuế đối với cá nhân kinh doanh (lên chi cục thuế lấy mẫu điền vào, khoảng 10 ngày là xong) => đóng thuế => lấy hóa đơn!!
    - Có trường hợp chủ nhà cho thuê xong thì đi đâu mất, làm sao dẫn lên đây?

- Đăng ký thuế thì phải có chủ nhà nhưng kê khai thuế có giấy ủy quyền vẫn okie.

Trích Nguyên văn bởi Redmoon View Post
    Vậy thì theo anh Kid cũng được mà. Do thực tế bạn không phải trả 2 triệu do chỉ là mượn nhà nên khỏi hạch toán chi phí => khỏi Thuế.
    Trích Nguyên văn bởi ndtudla View Post
    Theo tôi, hủy hợp đồng thuê nhà, viết hợp đồng cho mượn nhà, không hạch toán chi phí thuê nhà vào sổ kế toán.
    Cho mượn => okie, không dính đến thuế nhưng khỏan chi phí bỏ ra đó xem như bỏ đi. Ví dụ 1 khỏan tiền 10.000usd/tháng thì không nhỏ đâu. Ở đây chủ topic nói 2tr, cái này chỉ là trên hợp đồng thôi, làm gì có giá này ở thị trường hiện tại nhỉ?

Trích Nguyên văn bởi huyenthanh66 View Post
    Tuỳ theo Hợp đồng thoả thuận giữa hai bên, Công ty mình làm hợp đồng phần thuế do minh trả nhưng thủ tục để lấy hoá đơn thuê nhà vẫn phải do chủ nhà đi làm. Nếu công ty bạn muốn hạch toán 2tr vào chi phí hợp lý thi phải có hoá đơn và chủ nhà phải đăng ký trên thuế trong vòng 90 ngày kể từ ngày ký Hợp đồng. Nếu có bị phạt thì chủ nhà chịu không phải công ty.
    Trong vòng 10 ngày làm việc phải tiến hành đăng ký thuế rồi em ơi.
    Hãy cùng đến thưởng thức tôm ủ muối Hàn Quốc, ếch chiên giòn, gà hấp nước mắm nhỉ và nhiều món ăn khác tại Hoa Kiều quán, 273 Nguyễn Văn Đậu, P.11, Q.Bình Thạnh. Là bạn của Tiger, chắc chắn rằng bill thanh toán của bạn sẽ được giảm 15%.:D

www.**************** - www.***************

Cảm ơn
    644
    Được cảm ơn 440 lần trong 313 bài viết

Vậy là vẫn phải đóng thuế ah? Công ty em chỉ là mượn nhà của người quen để làm văn phòng thôi. Nhưng trên giấy tờ lại ghi là thuê nhà làm văn phòng với giá 2.000.000/1 thang. Hợp đồng 6 tháng. Sang tháng sau là hết hợp dồng rồi. Ai có giải pháp nào toàn vẹn đôi bên không?
    Nếu bạn ko đóng vẫn được nhưng khi qt bạn loại ra.
    Em hy vọng sau cơn mưa trời lại sáng, chút nằng vàng sưởi ấm lại đời em...

Cảm ơn
    16
    Được cảm ơn 19 lần trong 17 bài viết

Nếu chủ nhà cho mượn thì phải có HĐ cho mượn nhà để khỏi rắc rối sau này.
    Còn nếu thuê nhà thì tốt hơn hết là cty bạn phải tự đến Chi cục thuế Quận để làm thủ tục xin cấp MST cá nhân cho chủ nhà, sau đó đóng 2 loại thuế môn bài và TNCN theo sự hướng dẫn của CB thuế nơi đó. Sau cùng là hỏi cách mua hoá đơn lẻ dùm cho chủ nhà và để có HĐ thuê nhà để đưa vào chi phí cho cty.

Trang 2/2 đầuđầu 12

Thông tin về chủ đề