kết quả từ 1 tới 5 trên 5

Ðề tài:
Công ty đã xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko ???

  1. #1
    Tham gia ngày
    Jan 2010
    Bài gởi
    9
    Cảm ơn
    41
    Thanked 3 Times in 1 Post
    Rep Power
    0

    Công ty đã xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko ???

    Các bạn ơi cho mình hỏi Công ty đã xin tạm ngừng HĐKD thì có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko? MÌnh đã hỏi nhiều người nhưng có người bảo phải làm, có người bảo ko. Mình cũng chẳng biết phải làm thế nào nữa. Có bạn nào biết chỉ giúp mình với, mình cảm ơn!!!

    Các bài viết khác cùng chuyên mục:


  2. # ADS
    DanketoanAds Circuit advertisement
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gởi
    Many
    Công ty CP Tư Vấn Thuế Vinatax CleverCFO Lac Viet

    Dịch vụ đại lý thuế VINATAS: Dịch vụ Đại Lý Thuế | Dịch vụ quyết toán Thuế | Dịch vụ kiểm toán Thuế | Dịch vụ hoàn thuế | Dịch vụ kế toán trọn gói

     
  3. #2
    Tham gia ngày
    Jan 2010
    Bài gởi
    191
    Cảm ơn
    62
    Được cảm ơn 222 lần trong 141 bài viết
    Rep Power
    13

    Ðề: Công ty đã xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko ???

    Trích Nguyên văn bởi lana11288 View Post
    Các bạn ơi cho mình hỏi Công ty đã xin tạm ngừng HĐKD thì có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko? MÌnh đã hỏi nhiều người nhưng có người bảo phải làm, có người bảo ko. Mình cũng chẳng biết phải làm thế nào nữa. Có bạn nào biết chỉ giúp mình với, mình cảm ơn!!!
    Đã xin ngừng hdsxkd rồi, đã trả lại cơ quan thuế hoá đơn GTGT rồi thì ko cần phải làm báo cáo thuế hàng tháng đâu. Chỉ cần làm báo cáo quyết toán thuế cuối cùng thôi.
    Cảm ơn đời mỗi sáng mai thức dậy, cho ta thêm 1 ngày để yêu thương ^_^@*_*

  4. Các thành viên đã cảm ơn thoaxinh về bài viết hữu ích này :


  5. #3
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Nơi ở
    Tiền Giang
    Bài gởi
    354
    Cảm ơn
    2,888
    Được cảm ơn 1,584 lần trong 886 bài viết
    Rep Power
    28

    Ðề: Công ty đã xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko ???

    Trích Nguyên văn bởi lana11288 View Post
    Các bạn ơi cho mình hỏi Công ty đã xin tạm ngừng HĐKD thì có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko? MÌnh đã hỏi nhiều người nhưng có người bảo phải làm, có người bảo ko. Mình cũng chẳng biết phải làm thế nào nữa. Có bạn nào biết chỉ giúp mình với, mình cảm ơn!!!
    Theo Điều 156 Luật DN 2005, và điều 43 của ND 88/2006/ND- CP ngày 28/09/2006 về đăng ký kinh doanh; doanh nghiệp có quyền tạm ngừng hoạt động kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản cho nơi DN đã đăng ký KD và cơ quan thuế. Công ty tôi có làm thông báo: Thời gian: 1 năm; lý do: gặp khó khăn trong kinh doanh, sắp xếp lại tổ chức.

    Trong thời gian ngừng hoạt động kinh doanh bạn phải lập biên bản giao nộp lại HĐ GTGT cho cơ quan thuế và làm BC tình hình sử dụng HĐ đến thời điểm tạm ngừng KD, khi nào họt động trở lại thì đăng ký mua mới quyển HĐ khác thì bạn không phải làm BC hàng tháng, hàng quý.
    Khi tình yêu đến, tiếng hát được cất lên...
    Con người vui vẻ, lạc quan hơn ...và...
    ...đều tha thứ cho nhau...

  6. Có 2 thành viên sau đây cảm ơn huynh lam vì bài viết có ích này:


  7. #4
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Nơi ở
    Khoảng giữa của Trái Tim
    Bài gởi
    319
    Cảm ơn
    501
    Được cảm ơn 850 lần trong 319 bài viết
    Rep Power
    23

    Ðề: Công ty đã xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko ???

    Xin trích dẫn nguồn trao đổi thông tin để bạn tham khảo:
    Tôi đang đứng tên một công ty TNHH có trụ sở tại quận Tân Bình TP HCM, nay muốn tạm ngưng hoạt động trong một thời gian thì phải làm những thủ tục gì? Khi muốn tiếp tục hoạt động trở lại thì phải làm thế nào?”. (bạn đọc Phạm Vân Anh).
    Trả lời:
    Theo quy định tại Thông tư số 08/2001/TT-BKHĐT ngày 22/11/2001 hướng dẫn thi hành Nghị định số 02/2000/NĐ-CP ngày 3/2/2000 về đăng ký kinh doanh thì ít nhất 15 ngày trước khi tạm ngừng hoạt động, doanh nghiệp phải gửi thông báo đến phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế.
    Đối với công ty TNHH, công ty hợp danh, công ty cổ phần, kèm theo thông báo trên, công ty phải xuất trình bản sao hợp lệ quyết định của đại hội cổ đông, hội đồng thành viên hoặc hội đồng quản trị về việc tạm ngừng hoạt động.
    Khi tiếp nhận thông báo, phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh phải ghi giấy biên nhân và trao cho doanh nghiệp.
    Khi muốn hoạt động trở lại, doanh nghiệp cần phải gửi thông báo và quyết định của đại hội cổ đông, hội đồng thành viên hoặc hội đồng quản trị về việc tổ chức cho doanh nghiệp hoạt động trở lại cho các phòng đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế đã nói ở trên.

    NHỮNG ĐIỀU DOANH NGHIỆP CẦN BIẾT SAU KHI ĐĂNG KÝ THUẾ
    (đối với doanh nghiệp do Chi cục thuế trực tiếp quản lý)
    A. NHỮNG QUI ĐỊNH CHUNG :
    1. Kê khai & nộp thuế :
    - Kể từ ngày nhận được giấy chứng nhận đăng ký thuế (GCN/ĐKT), doanh nghiệp có nghĩa vụ phải kê khai (kể cả trong trường hợp tạm ngưng kinh doanh, không phát sinh mua vào bán ra, chưa sử dụng hoá đơn) và nộp thuế....................................
    NHỮNG CÂU HỎI THƯỜNG GẶP VỀ KÊ KHAI
    Câu hỏi 1: Nếu tạm ngưng kinh doanh hoặc không phát sinh doanh thu thì doanh nghiệp có phải nộp tờ khai thuế GTGT không?
    Trả lời: Trong trường hợp tạm ngưng kinh doanh hoặc không phát sinh doanh thu, doanh nghiệp vẫn phải kê khai thuế GTGT hàng tháng và báo cáo quyết toán thuế năm đúng theo các qui định về thời gian và thủ tục kê khai, quyết toán thuế. Những số liệu nào không phát sinh thì phải ghi rõ là số 0, không được để trống hoặc gạch chéo . . . Ngoài ra, doanh nghiệp vẫn phải lập và nộp cho cơ quan thuế các bảng kê hoá đơn đầu vào, đầu ra khi nộp hồ sơ kê khai thuế hàng tháng; trong đó ghi rő "không phát sinh".
    "Doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động kinh doanh vẫn bị hành"
    Mặc dù đã có thông báo tạm ngừng sản xuất kinh doanh, nhưng doanh nghiệp vẫn phải nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng hàng tháng. Đó là nội dung thông báo của các cơ quan thuế.
    Thấy rằng, cải cách hành chính rồi mà cuối cùng vẫn là "hành là chính", khi khó khăn DN mới fải xin tạm ngừng, khi xin tạm ngừng cũng đã phải nộp thông báo tạm ngừng và nộp lại toàn bộ hoá đơn GTGT chưa viết hết... Hàng tháng DN vẫn phải trả tiền lương cho kế toán vì vẫn phải lập tờ khai thuế giá trị gia tăng, DN vẫn phải cử người tham gia giao thông để đi đến cơ quan thuế nộp tờ khai thuế GTGT hàng tháng và hàng năm vẫn phải nộp thuế môn bài...
    Nghĩ rằng, thà rằng DN không cần thông báo xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh làm jì cả cho mất thời gian vì: Mất thời gian làm thủ tục xin tạm ngừng trong khi không có quyền lợi gì được hưởng sau khi làm thủ tục tạm ngừng này cả: hàng tháng vẫn phải lập và nộp tờ khai thuế GTGT, thậm chí nộp chậm vẫn "được hưởng" công văn phạt vì nộp chậm tờ khai...
    Các bác luật sư của các bạn suốt ngày "ngồi fòng lạnh ngâm cíu" thì làm sao mà am hiểu tường tận cái pháp luật trên thực tế nó đang diễn ra, rườm rà về thủ tục như thế nào được cơ chứ. Fải ko các bạn?
    thay đổi nội dung bởi: ngocxuan, 05-02-2010 lúc 11:01
    Mất 1 phút..thích 1 người.Mất 1 giờ..thuơng 1 người.Mất 1 ngày..yêu 1 người.Mất cả đời để..quên 1 người

  8. Các thành viên đã cảm ơn ngocxuan về bài viết hữu ích này :


  9. #5
    Tham gia ngày
    Nov 2009
    Nơi ở
    binh duong
    Bài gởi
    987
    Cảm ơn
    2,241
    Được cảm ơn 2,470 lần trong 1,398 bài viết
    Rep Power
    43

    Ðề: Công ty đã xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh có phải làm báo cáo thuế hàng tháng ko ???

    Trích Nguyên văn bởi huynh lam View Post
    Theo Điều 156 Luật DN 2005, và điều 43 của ND 88/2006/ND- CP ngày 28/09/2006 về đăng ký kinh doanh; doanh nghiệp có quyền tạm ngừng hoạt động kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản cho nơi DN đã đăng ký KD và cơ quan thuế. Công ty tôi có làm thông báo: Thời gian: 1 năm; lý do: gặp khó khăn trong kinh doanh, sắp xếp lại tổ chức.

    Trong thời gian ngừng hoạt động kinh doanh bạn phải lập biên bản giao nộp lại HĐ GTGT cho cơ quan thuế và làm BC tình hình sử dụng HĐ đến thời điểm tạm ngừng KD, khi nào họt động trở lại thì đăng ký mua mới quyển HĐ khác thì bạn không phải làm BC hàng tháng, hàng quý.
    Có người nói phải nộp BCTC đó bạn cho dù bạn đang trong thời gian tạm nghỉ. Trong BCTC các chỉ tiêu bạn ghi không phát sinh,

    Như thế có đúng không mọi người??????
    [SIZE="4"]Một lần tình cờ gặp rồi sẽ quên
    Nhiều lần tình cờ hỏi ai mà không nhớ[/SIZE]
    :kissanh:
    :

Thông tin về chủ đề

Users Browsing this Thread

Hiện đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)

Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 4
    Bài mới gởi: 22-01-2010, 09:54
  2. Trả lời: 1
    Bài mới gởi: 18-01-2010, 02:55
  3. Kiểm soát nội bộ
    By hannhu in forum Hệ thống kiểm soát nội bộ
    Trả lời: 2
    Bài mới gởi: 17-12-2009, 11:16
  4. Các quy định và hướng dẫn hoàn thuế GTGT
    By quynhduan in forum Thuế GTGT
    Trả lời: 0
    Bài mới gởi: 21-10-2009, 10:37

Quyền hạn

  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi file đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài viết của mình
  •