Xây dựng một trình quản lý nhập xuất tồn đơn giản - Bài 3: Thiết kế form Phiếu nhập hàng

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

phatnq2002

Tích cực giảm cân...
Hội viên mới
Đối với các form nhập liệu cho nhà cung cấp và khách hàng, các bạn có thể dựa theo cách thiết lập form DMHH để tạo. Xem như bây là bài tập nâng cao dành cho các bạn.

PHIẾU NHẬP HÀNG nhìn chung cũng không có gì "ghê gớm" lắm, nhưng nó có một số điều thú vị mà chúng ta sẽ khám phá.

Trước tiên chúng ta sẽ tiếnhành thiết kế giao diện cho form nhập hàng.
Form nhập hàng là một dạng Master/Detail form do đó bạn phải thiết kế 2 form, một là master form và một là detail form. Như chúng ta đã biết qua frmDMHH ở bài trước, detail form sẽ được nhúng vào master form thông qua một control có tên là Sub Form/Report.

Master form sẽ chứa dữ liệu của table phiếu nhập lý lịch và detail form sẽ chứa dữ liệu của table phiếu nhập chi tiết.

Do trong các table này, chúng ta chỉ lưu mã chứ không lưu tên (mã số nhà cung cấp, mã số hàng hóa) nên khi thiết kế chúng ta phải làm sao đó để người sử dụng có thể thấy luôn cả tên tương ứng với các mã số.

Có nhiều cách thiết kế, trong đó cách thiết kế thông dụng nhất là tạo các query select rồi sau đó lấy query này làm record source cho form.

Hoặc có thể thay đổi control textbox chứa mã sang dạng combo box, sau đó add thêm một số textbox cần thiết, để khi chọn một mã trong combo box thì trong các textbox thêm vào sẽ xuất hiện các tên tương ứng.

Cái lựa chọn thiết kế ra sao tùy theo ý thích, không có một chuẩn nào cả. Tuy nhiên ở trong bài này, tôi sẽ dùng phương pháp thiết lập các query.

Để các bạn tiện theo dõi, hãy down load các hình đính kèm.

Bước 1: Thiết lập query cho phiếu nhập lý lịch
Bước 2: Thiết lập query cho phiếu nhập chi tiết
Bước 3: Thiết kế giao diện cho phiếu nhập chi tiết
Bước 4: Thiết kế giao diện cho phiếu nhập lý lịch

THIẾT LẬP QUERY NHẬP HÀNG LÝ LỊCH:
Ở cửa sổ Database Window, bạn chọn thẻ Queries, nhắp kép Create Query in Design View. Xuất hiện cửa sổ Show Table nằm trước cửa sổ Query Design View.

Trong cửa sổ này bạn chọn hai table tblNhap_Lylich và tblDMNCC. Nhấn nút Add, sau đó Close để tắt cửa sổ Show Table.

Từ hai cửa sổ con Field List ở trên, bạn sẽ kéo biểu tượng dấu sao (*) ở tblNhap_Lylich xuống một cột phía dưới. Điềunày có nghĩa là bạn chỉ định cho Access biết rằng bạn chọn toàn bộ các field có trong table. Tiếp theo bạn kéo field tenncc ở tblDMNCC xuống cột kế bên.

Lưu query lại với tên: qrNhap_Lylich

THIẾT LẬP QUERY NHẬP HÀNG CHI TIẾT:
Ở cửa sổ Database Window, bạn chọn thẻ Queries, nhắp kép Create Query in Design View. Xuất hiện cửa sổ Show Table nằm trước cửa sổ Query Design View.

Trong cửa sổ này bạn chọn hai table tblNhap_Chitiet và tblDMHH. Nhấn nút Add, sau đó Close để tắt cửa sổ Show Table.

Từ hai cửa sổ con Field List ở trên, bạn sẽ kéo biểu tượng dấu sao (*) ở tblNhap_Chitiet xuống một cột phía dưới. Tiếp theo bạn kéo field tenhh và dvt ở tblDMHH xuống các cột kế bên.

Lưu query lại với tên: qrNhap_Chitiet

THIẾT KẾ GIAO DIỆN CHO NHẬP HÀNG CHI TIẾT:

THIẾT KẾ GIAO DIỆN CHO NHẬP HÀNG LÝ LỊCH:

Các bạn có thể down cái file word này về để xem chi tiết hơn nhé.
(Download file)
:sifone:

THIẾT LẬP CÁC ĐOẠN MÃ XỬ LÝ:

Các bạn hãy tham khảo đoạn code sau đây trước, còn một số đoạn code khác, "tinh tế" hơn sẽ được cung cấp sau:
Mã:
[CODE]' Thu tuc cho thay doi trang thai cua cac control
Private Sub ChangeStatus(stat As Boolean)
Dim ctrl As Control
' Cac control detail
For Each ctrl In Detail.Controls
    If TypeOf ctrl Is TextBox Or TypeOf ctrl Is SubForm Then
        ctrl.Locked = stat
    ElseIf TypeOf ctrl Is CommandButton Then
        ctrl.Enabled = stat
    End If
Next
' Cac control form footer
For Each ctrl In FormFooter.Controls
    If TypeOf ctrl Is CommandButton Then
        ctrl.Enabled = Not stat
    End If
Next
End Sub

Mã:
Private Sub cmdClose_Click()
DoCmd.Close acForm, Me.Name
End Sub

Mã:
Private Sub cmdDelete_Click()
' Neu khong co record nao hien hanh thi thoat
If IsNull(sopn) Then
    MsgBox "Co phieu nao dau ma xoa.", vbCritical, "Thong Bao"
    Exit Sub
End If
If MsgBox("Co chac chan xoa khong vay? Xoa roi khoi lay lai nghen?", vbQuestion + vbYesNo + vbDefaultButton2, "Xac nhan xoa") = vbYes Then
    sopn.SetFocus ' Nhay den control sopn
    DoCmd.RunCommand acCmdDeleteRecord
End If
cmdDelete.SetFocus
End Sub

Mã:
Private Sub cmdFind_Click()
' Neu nguoi su dung khong nhap so phieu nhap thi thoi
Dim so As String
so = InputBox("Xin cho biet so phieu nhap can tim:", "Tim phieu nhap")
If so = "" Then Exit Sub
' Khai bao mot recordset
Dim rs As DAO.Recordset
Set rs = Me.RecordsetClone ' gan recordset nay = recordset cua form Nhap ly lich
' Tim xem co phieu nhap co so nhu the nay khong
rs.FindFirst "sopn = '" & so & "'"
If Not rs.NoMatch Then
    ' Neu tim thay thi cho hien len form
    Me.Bookmark = rs.Bookmark
Else
    ' Neu khong thi thong bao cho nguoi ta biet
    MsgBox "Khong tim thay phieu nhap co so phieu nhu tren.", vbInformation
End If
Set rs = Nothing
End Sub

Mã:
Private Sub cmdPrint_Click()
If IsNull(sopn) Then
    MsgBox "Co phieu nao dau ma in.", vbCritical, "Thong Bao"
    Exit Sub
End If
On Error Resume Next
DoCmd.OpenReport "rptNhap", acViewPreview, , "sopn = '" & sopn & "'"
On Error GoTo 0
End Sub

Mã:
Private Sub cmdSave_Click()
If IsNull(mancc) Then
    MsgBox "Chua co nha cung cap.", vbCritical, "Thong Bao"
    Exit Sub
End If
sopn.SetFocus
On Error GoTo err_cmdSave_Click
DoCmd.RunCommand acCmdSaveRecord
ChangeStatus False
exit_cmdSave_Click:
Exit Sub
err_cmdSave_Click:
Select Case Err.Number
    Case 3022
        MsgBox "Trung so phieu."
    Case 3058
        MsgBox "So Phieu de trong."
    Case Else
        MsgBox "Loi: " & Err.Number & Chr(13) & Err.Description
End Select
Resume exit_cmdSave_Click
End Sub

Mã:
Private Sub cmdUndo_Click()
If Not IsNull(sopn) Then
    DoCmd.RunCommand acCmdUndo
End If
sopn.SetFocus
ChangeStatus False
End Sub

HTML:
' Khi xoa thi khong the thieu thu tuc su kien nay
Private Sub Form_BeforeDelConfirm(Cancel As Integer, Response As Integer)
Response = acDataErrContinue
End Sub

Mã:
Private Sub cmdEdit_Click()
' Neu khong co record nao hien hanh thi thoat
If IsNull(sopn) Then
    MsgBox "Co phieu nao dau ma sua.", vbCritical, "Thong Bao"
    Exit Sub
End If
' Unlock detail, disable formfooter
ChangeStatus True
End Sub

Private Sub cmdNew_Click()
' Neu co ton tai mot record hien hanh thi cho den record moi
If Not IsNull(sopn) Then
DoCmd.RunCommand acCmdRecordsGoToNew
End If
' Unlock detail, disable formfooter
ChangeStatus True
End Sub
[/CODE]

:sifone:

Xin sửa lại một chút, tôi có viết sai ở hai chỗ:
' Thu tuc cho thay doi trang thai cua cac control
Private Sub ChangeStatus(stat As Boolean)
Dim ctrl As Control
' Cac control detail
For Each ctrl In Detail.Controls
If TypeOf ctrl Is TextBox Or TypeOf ctrl Is SubForm Or TypeOf ctrl Is ComboBox Then
ctrl.Locked = Not stat
ElseIf TypeOf ctrl Is CommandButton Then
ctrl.Enabled = stat
End If
Next
' Cac control form footer
For Each ctrl In FormFooter.Controls
If TypeOf ctrl Is CommandButton Then
ctrl.Enabled = Not stat
End If
Next
End Sub

Private Sub cmdUndo_Click()
On Error Resume Next
DoCmd.RunCommand acCmdUndo
sopn.SetFocus
ChangeStatus False
On Error GoTo 0
End Sub

Thành thật xin lỗi.

Sửa lần cuối:
Ðề: Xây dựng một trình quản lý nhập xuất tồn đơn giản - Bài 3: Thiết kế form Phiếu nhập hàng

Chờ hoài chẳng thấy ai có ý kiến gì cần trao đổi thêm cả, thôi thì "lỡ phóng lao thì phải theo lao" thôi, ta đi tiếp nhé.

Trong phần thiết kế giao diện form Nhập hàng này, chúng ta còn một số thủ tục sự kiện cần viết tiếp:

Thủ tục sự kiện NotInList của combo box mancc: Có hai cách để thiết lập
1. Đơn thuần yêu cầu người ta chọn trong danh sách có sẵn:
Mã:
Private Sub mancc_NotInList(NewData As String, Response As Integer)
MsgBox "Xin vui long chon nha cung cap trong danh sach.", vbCritical, "Thong Bao"
End Sub
2. Hỏi người ta có phải là nhà cung cấp mới không, nếu đúng thì yêu cầu cho nhập tên nhà cung cấp, sau đó mình insert cho người ta luôn:
Mã:
Private Sub mancc_NotInList(NewData As String, Response As Integer)
If MsgBox("Nha cung cap moi?", vbQuestion + vbYesNo, "Thong Bao") = vbYes Then
    Dim tenmoi As String
    tenmoi = InputBox("Xin cho biet ten cua nha cung cap moi nay:", "Nha cung cap moi")
    If tenmoi = "" Then
        MsgBox "Xin vui long chon nha cung cap trong danh sach hien co nghen.", vbCritical, "Thong Bao"
    Else
        Response = acDataErrAdded
        CurrentDb.Execute "INSERT INTO tblDMNCC(mancc, tenncc) VALUES('" & NewData & "', '" & tenmoi & "')"
    End If
End If
End Sub

Cũng như vậy, trong form chi tiết, các bạn cũng thực hiện các thủ tục sự kiện tương tự:

Mã:
Private Sub Form_BeforeDelConfirm(Cancel As Integer, Response As Integer)
If MsgBox("Co chac chan xoa khong vay? Xoa roi khoi lay lai nghen?", vbQuestion + vbYesNo + vbDefaultButton2, "Xac nhan xoa") = vbNo Then
    Cancel = True
End If
End Sub

Mã:
Private Sub Form_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
' Neu so luong nhap <= 0 thi bao loi
' Neu don gia nhap <= 0 thi bao loi
' Cap nhat lai thanh tien nhap
' Ma hang thi de he thong bat loi
If IIf(IsNull(slnhap), 0, slnhap) <= 0 Then
    MsgBox "So luong phai co."
    Cancel = True
    Exit Sub
End If
If IIf(IsNull(dgnhap), 0, dgnhap) <= 0 Then
    MsgBox "Don gia nhap phai co."
    Cancel = True
    Exit Sub
End If
thanhtiennhap = slnhap * dgnhap
End Sub
Cái thủ tục này dùng để bẫy cái lỗi xảy ra trong khi nhập liệu cho form chi tiết:
Mã:
Private Sub Form_Error(DataErr As Integer, Response As Integer)
Select Case Err.Number
    Case 3022
        MsgBox "Trung mat hang trong cung mot phieu."
    Case 3058
        MsgBox "Mat hang khong duoc de trong."
    Case Else
        MsgBox "Loi: " & Err.Number & Chr(13) & Err.Description
End Select
End Sub

Sở dĩ không làm giống như ở form lý lịch, vì ở đây ta thiết kế theo dạng bảng, không sử dụng công cụ nút lệnh hay tương đương, bởi vậy phải để cho form tự bắt lấy lỗi.

Mã:
Private Sub mahh_NotInList(NewData As String, Response As Integer)
MsgBox "Xin vui long chon mat hang trong danh sach.", vbCritical, "Thong Bao"
End Sub

Ðề: Xây dựng một trình quản lý nhập xuất tồn đơn giản - Bài 3: Thiết kế form Phiếu nhập hàng

mi`nh vit' ba~ng` C# nhung mi`nh quan tam den' cach' thuc' quan? ly' hang` hoa' xuat' nhap. kho. Ban. co' the? update ba`i vit' nhanh len chut' ko

mi`nh vit' ba~ng` C# nhung mi`nh quan tam den' cach' thuc' quan? ly' hang` hoa' xuat' nhap. kho. Ban. co' the? update ba`i vit' nhanh len chut' ko

bác í nhiệt tình thế mà bạn :sifone: cayman cũng đang tập tành học lại Access theo bác phatnq, lâu rùi nên quên nhiều thứ quá :-O15:

Từ từ bạn ơi, làm đến đâu thì tôi pót lên đến đó.
Vả lại để hiểu cách quản lý một ứng dụng NXT nào đó, bạn phải có kiến thức ở bộ môn khác: phân tích và thiết kế hệ thống.

Ở đây, tôi không lạm bàn về phân tích bởi vì cái này nó không thể một sớm một chiều nói được hết.

Điều mong muốn của tôi chỉ là thông qua bài viết này, có thể giúp cho các bạn phần nào có ý tưởng ban đầu, từ đó các bạn có thể tự mình triển khai thêm để có được một sản phẩm của mình.

Cái gì tự mình làm bao giờ cũng "sướng" hơn là bê nguyên si của người khác. Phải không bạn.

mi`nh da~ nghi~ den' fuong huong' xa^y du*ng cac' tbl xuat' nhap. Nhung lai. dang lu'ng tu'ng ko bit' quan li' viec. dieu` chuyen? hang` ho'a giua~ cac' kho ntn`?? Co' le~ ca^u tra? lo`i o? day se~ la` tu` tu`, la`m den' dau thi` moi' pot' den' do'. Nhung ban. a`h, neu' chi? du`ng den' nhu~ng cho~ mi`nh cu~ng bit' rui`, thi` mi`nh cu~ng cha~ng? co' j de? thac' mac' hay thao? luan. them dau. neu' ko ca`n thi` cu~ng ko ho?i la`m j. Sr cac' ban. neu' da~ la`m fien` ^^

Bạn phatng2002 thân mến ! đề tài của bạn tôi đang theo dỏi (các giải thích của bạn cũng rất rỏ, rất tiện cho ngừơi tự học). Tôi dang gặp khó khăn xin nhờ bạn chỉ giúp đấy : tôi dang thử làm 1 CT để in bảng lương cho đối tượng chính sách trên địa bàn tỉnh (gồm nhiều huyện). Table chính như sau : hoten,soso (ghi nhận số sổ trợ cấp), mahuyen (text,length 02, để ghi nhận mã huyện),maxa (text,length 02, để ghi nhận mã xã),maloai(text,02 để ghi loại đối tượng ví dụ 01 là thương binh, 02 là liệt sỹ ...),tyle,sotien,mabd (text,02 ví dụ CH là chết, DM là duyệt mới ... để xác định dối tượng có biến động tăng hoặc giảm khỏi bảng lương),thangbd(text,02),nambd(text,04) để xác định thời gian biến động của mabd. Tôi đang bí ở đối tượng di chuyển nội tỉnh (dự kiến mabd là NT) tức là giảm huyện này nhưng lại tăng ở huyện khác (các biến động đều kèm theo báo cáo-report tăng hoặc giảm) và đối tượng tăng hoạc giảm lương mabd=DC (1 báo cáo điều chỉnh trong đó có cột lương đang nhận, lương mới điều chỉnh, cột tăng, cột giảm). Vì admin k cho gởi email cho bạn nên tôi gửi cái link này mong bạn xem và sửa đổi dùm chương trình cho hoàn thiện hơn. muôn vàn cảm ơn! link http://www.wikifortio.com/274172/thunghiem.mdb.

Bạn phatng2002 thân mến ! đề tài của bạn tôi đang theo dỏi (các giải thích của bạn cũng rất rỏ, rất tiện cho ngừơi tự học). Tôi dang gặp khó khăn xin nhờ bạn chỉ giúp đấy : tôi dang thử làm 1 CT để in bảng lương cho đối tượng chính sách trên địa bàn tỉnh (gồm nhiều huyện). Table chính như sau : hoten,soso (ghi nhận số sổ trợ cấp), mahuyen (text,length 02, để ghi nhận mã huyện),maxa (text,length 02, để ghi nhận mã xã),maloai(text,02 để ghi loại đối tượng ví dụ 01 là thương binh, 02 là liệt sỹ ...),tyle,sotien,mabd (text,02 ví dụ CH là chết, DM là duyệt mới ... để xác định dối tượng có biến động tăng hoặc giảm khỏi bảng lương),thangbd(text,02),nambd(text,04) để xác định thời gian biến động của mabd. Tôi đang bí ở đối tượng di chuyển nội tỉnh (dự kiến mabd là NT) tức là giảm huyện này nhưng lại tăng ở huyện khác (các biến động đều kèm theo báo cáo-report tăng hoặc giảm) và đối tượng tăng hoạc giảm lương mabd=DC (1 báo cáo điều chỉnh trong đó có cột lương đang nhận, lương mới điều chỉnh, cột tăng, cột giảm). Vì admin k cho gởi email cho bạn nên tôi gửi cái link này mong bạn xem và sửa đổi dùm chương trình cho hoàn thiện hơn. muôn vàn cảm ơn! link http://www.wikifortio.com/274172/thunghiem.mdb.

Cảm ơn vì bạn đã "tín nhiệm", tôi sẽ xem chương trình của bạn và sẽ sớm có hồi âm.
Tuy nhiên xin trao đổi với bạn một chút:
Khi một đối tượng chính sách được nhận sổ lương thì sổ lương đó có là duy nhất? Nếu là duy nhất thì đi đâu cũng vậy, đúng không?
Do đó, tôi xin gợi ý:
Bạn nên thiết kế 2 bảng dữ liệu:
Bảng 1: Thông tin chung về đối tượng
Bảng này bao gồm số sổ, họ và tên, ngày sinh (hoặc năm sinh), giới tính, quốc tịch, loại đối tượng chính sách, ...
Bảng 2: Chi tiết nơi đối tượng nhận lương chính sách
Bao gồm: số sổ, ngày hiệu lực (hay năm tháng gì đó), huyện, xã, lương nhận, ...
Như vậy bạn có thể kiểmtra tình hình tăng giảm, di chuyển nội tỉnh đơn giản hơn, dễ dàng hơn.

Tôi sẽ coi kỹ chương trình của bạn. Chào.

Xin chào các bạn Mình là thành viên mới. Mình gặp phải một trục trặc về khai thuế thu nhập cá nhân của chuyên gia nước ngoài xin các bạn tư vấn giúp: Theo hợp đồng lao động ký kết với chuyên gia thì lương họ được nhận tại doanh nghiệp đủ 2.000usd/tháng phần thuế TNCN của các chuyên gia này doanh nghiệp phải đóng theo quy định của luật cho nhà nước hàng tháng. "Các chuyên gia này làm tại Việc Nam suốt cả năm". Xin các bạn hổ trợ cho phương pháp tính thuế trên cám ơn.

Nói theo kiểu nông dân : tui là dân tay ngang, chưa qua đào tạo về CSDL lẫn lập trình (chỉ tự học lóm thôi) nên bản thân tui cũng thấy CSDL của CT chưa được khoa học lắm. Ví dụ tôi rất muốn để cái phần truy lĩnh ở 1 table khác nhưng lại k biết cách đưa nó vào trong report bluong đúng cái tháng đang in ! cũng xin bạn chỉ giúp cách làm report thống kê theo tháng : hàng ngang thể hiện loại đối tượng, các cột dọc là các huyện (mổi huyện có 2 cột : số người và số tiền). tôi đã thử loại crosstable Query nhưng k đáp ứng được. bó tay! bạn cứ mạnh dạn thêm thắt, sửa chữa, càng nhiều càng tốt (để học thêm nào đở chiêu nấy!!!). Cảm ơn đã quan tâm giúp đở.

Bài của bạn rất hay. Mình là một thành viên mới và mình mới bắt đầu học VB lên còn rất nhiều bở ngỡ !
Mình ko thể down đựoc file word của bạn, mình rất muốn bạn post có thêm hình hay những file đi kèm để những người mới bắt đầu như mình có thể dễ hiểu hơn !
Thanks !

Bác Phatnq2002 up load lại đi, cái file hướng dẫn 02 của bác không cho down.
-----------------------------------------------------------------------------------------
Em nghĩ mình nên viết theo dạng Client/Server thì hay hơn. Vì nếu dùng cho Client thì ta sẽ chỉ database bằng file chương trình đang chạy, còn nếu dùng cho Server thì cũng được luôn.
Trong trường hợp để sửa cái này thành Client/Server thì cũng mất thời gian lắm
CurrentDb.Execute "INSERT INTO tblDMNCC(mancc, tenncc) VALUES('" & NewData & "', '" & tenmoi & "')"
[/CODE]

Sửa lần cuối:

Bác Phatnq2002 up load lại đi, cái file hướng dẫn 02 của bác không cho down.
-----------------------------------------------------------------------------------------
Em nghĩ mình nên viết theo dạng Client/Server thì hay hơn. Vì nếu dùng cho Client thì ta sẽ chỉ database bằng file chương trình đang chạy, còn nếu dùng cho Server thì cũng được luôn.
Trong trường hợp để sửa cái này thành Client/Server thì cũng mất thời gian lắm

Muốn thì xài Access Project chứ gì đâu mà bạn cứ phải lăn tăn vậy?

Nếu bạn muốn viết pro hơn thì bạn nên xài hoặc là DOT.NET hoặc là DELPHI hay đại loại rồi bạn thiết kế CSDL để làm việc.

Còn làm với Access bạn đừng nhìn nó với cặp mắt của một "đại gia", hãy nhìn một cách bình dân là ổn thôi.

Xài Access với dạng MDB thì không nên design nó theo dạng Client/Server vì như vậy là phí công sức. Tôi xin nhắc lại nếu muốn thì xài Access Project.

OK, chấp thuận ý kiến của bác.
Bác up lại file doc đi, để em lấy về ngâm cứu

Hôm nay dành cả buổi chiều để đọc lại các topic của anh Phát. Từ hồi vô DKT tới giờ mới đọc mấy topic này, thật vô tâm quá. Tự phạt 3 ly :cheers1::cheers1::cheers1: . Công nhận anh đứng tuổi rồi có khác, giúp đỡ mọi người rất kiên nhẫn. Từ nay sẽ theo anh làm đệ tử, bù lại thời gian dài từ tháng 11/2007 đến nay. Cảm ơn anh rất nhiều!

Bác phatnq2002 ơi, bác up lại dùm mấy file word đc ko bác, hình như nó bị lỗi rồi.
Em đang theo dõi bài của bác, rất hay, rất chi tiết. Em cũng biết tý chút về access, nhưng ở bài viết của bác, em học thêm đc một số điều mà e chưa biết. Rất cảm ơn sự kiên trì, tận tình của bác. Mong bác đóng góp ngày càng nhiều cho tụi em học hỏi!

Hôm nay dành cả buổi chiều để đọc lại các topic của anh Phát. Từ hồi vô DKT tới giờ mới đọc mấy topic này, thật vô tâm quá. Tự phạt 3 ly :cheers1::cheers1::cheers1: . Công nhận anh đứng tuổi rồi có khác, giúp đỡ mọi người rất kiên nhẫn. Từ nay sẽ theo anh làm đệ tử, bù lại thời gian dài từ tháng 11/2007 đến nay. Cảm ơn anh rất nhiều!

Hic nghe cảm động quá chú, nghe muốn đổ mồ hôi. :sweatdrop:
Chỉ cần mọi người chịu khó một chút thôi, ráng một chút thôi. Những gì anh đưa lên nên hiểu là những chiêu thức mà anh thường xài để kiếm cơm.
Tất nhiên chưa phải là chiêu thức thượng thừa, nhưng dễ xài.
Cái topic xây dựng ứng dụng quản lý "Doanh thu và nhập xuất" sắp tới sẽ là nơi anh em mình múa mà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

CẨM NANG KẾ TOÁN TRƯỞNG

Liên hệ: 090.6969.247

KÊNH YOUTUBE DKT

Cách làm file Excel quản lý lãi vay

Đăng ký kênh nhé cả nhà

SÁCH QUYẾT TOÁN THUẾ

Liên hệ: 090.6969.247